SlideShare una empresa de Scribd logo
1 de 9
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon III – Gitnang Luzon
Sangay ng Tarlac
VICTORIA NATIONAL HIGH SCHOOL
School Division of Tarlac
San Gavino, Victoria, Tarlac
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7
BATANG – BATA KA PA
Ng Apo Hiking Society
Inihanda ni:
RUBELYN D. MAGLALANG
Gurong Nagsasanay
Sinuri ni:
VENUS L. GALAPIA
Gurong Tagapagsanay
Pinagtibay ni:
PROF. ELIZABETH P. BALANQUIT
Tagamasid
I. LAYUNIN
Ang mga mag – aaral ay inaasahang:
1. Nakasusuri ng nilalaman ng teksto.
2.Nailalahad ang mensaheng nais iparating ng awiting “Batang-Bata ka pa”.
3. Nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa paksa.
II. PAKSANG ARALIN
Paksa: Batang-Bata Ka Pa ng Apo Hiking
Kagamitan: Multimedia Presentation, LCD Projector, Mga larawan, Cartolina,
Pisara at Tisa
Sanggunian: Wilma, Agnes. Et. Al. Ang Batikan.Educated Resources. Quezon
City. pp. 1 – 3
http://tl.answers.com/Q/Ano_ang_Musika
III. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG - AARAL
A. Panimulang Gawain
Bago tayo mag – umpisa ay nais ko munang
tumingin kayo sa inyong paligid at kung
may nakitang kalat ay pulutin ito at itapon
sa basurahan.
Itabi na rin ninyo ang mga gamit na walang
kinalaman sa ating talakayan ng sa ganoon
ay makagalaw kayo ng maayos.
a.1 Panalangin
Matapos mapulot at maitapon sa basurahan
ang mga kalat sa inyong paligid. Matapos
din maitabi ang mga gamit na walang
kinalaman sa ating talakayan.Sa umagang
ito ay nais ko na magsitayo ang lahat para
sa isang panalanging aawitin ng inyong
kamag-aral.
Maraming salamat sa inyo. Palagay
(Pupulutin ng mga mag – aaral ang mga
kalat sa paligid at itatapon sa basurahan).
(Itatabi na ng mga mag – aaral ang
kanilang mga gamit na walang kinalaman
sa talakayan upang ng sa ganoon ay
makagalaw sila ng maayos).
(Magsisitayo ang lahat para sa isang
panalangin).
(Pupunta na sa harapan ang isang mag-
aaral at kakantahin ang isang panalangin).
ko ay naantig talaga ang aming mga
damdamin dahil ramdam na ramdam namin
ang kanta at presensya ng ating Panginoon.
a. 2 Pagbati
Isang Mapagpalang umaga sa
inyonglahat.
Maaari na kayong maupo.
a. 3 Pagtatala ng lumiban
Mayroon bang lumiban sa inyong mga
kamag – aral? Tumayo kayo at sagutin
ninyo ito ng ayon sa inyong bawat pangkat
na katulad na dati nating ginagawa.
Sa pangkat ng Sampaguita? Mayroon bang
lumiban sa inyo?
Natutuwa ako at walang lumiban
sa pangkat ng Sampaguita.
Sa pangkat naman ng Rosas?
Nagagalak ako at walang lumiban
sa pangkat ng Rosas.
Sa pangkat ng Waling - waling?
Masaya ako at walang lumiban sa
pangkat ng Ilang-ilang.
Mabuti naman kung ganon.
Natutuwa ako at walang lumiban sa inyong
klase. Kumpleto kayo at pawang masasaya.
a. 4 Pagbabalik Aral
Kahapon ay tinalakay natin ang musika at
awit. Ano nga ba ang musika?
Mapagpalang umaga din po.Bb.
Maglalang
Salamat po.
(Uupo na ang mga mag – aaral).
(Tatayo ang sampung kasapi ng
pangkat ng Sampaguita at sabay – sabay
silang magsasabi kung may lumiban sa
kanila o wala. Ito ay pakanta na may
aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng mga Rosas. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng Waling-waling. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
(Magsisitayo rin ang sampung kasapi
ng pangkat ng Ilang-ilang. Ito rin ay
pakanta na may aksyon).
Tama, maaring ito rin ay walang katuturan sa
ibang tao.
Ano naman ang awit?
Mahusay.Natutuwa ako at batid
kong nakinig kayo sa ating talakayan
kahapon. Kaya naman tunguhin na natin
ang ating bagong aralin sa umagang ito.
B. Pagganyak
Ngunit, bago tayo tumungo sa ating
talakayan ay mayroon muna tayong gawain.
Magkakaroon muna tayo ng kaunting
pagganyak. Tatawagin natin itong “
Itapong patalikod ang Martes”.
Mayroon akong inihandang mga
larawandito na ipakikita ko sa slide. Kung
kayo ang nasa larawang ito ay tumayo at
sabihin ang kaniyang naaalala sa larawang
ito noong ito ay nilitratuhan kung wala
namang maalala ay maaring sabihin kung
anong kaganapan ang naganap nung kinuha
ang larawang ito o mga naranasang hindi
malilimutan nung siya ay nasa edad na ito.
Maliwanag ba?
Kung gayon ay humanda na.
C. Pagtatalakay
Batay sa pagpapaliwanag at sa mga nakita
ninyong larawan. Ano ang pumasok sa
inyong isipan?
Tama.Ito rin ay patungkol sa mga
larawan ninyo sa kasalukuyan ngunit
binibigyang diin ay noong kayo ay bata pa.
Ito ay may kinalaman sa ating paksa sa
umagang ito. Ang ating tatalakayin sa
umagang ito ay isa sa mga kanta ng Apo
Hiking Society. Pamilyar ba kayo sa kanila?
Ang musika po ay may iba’t ibang
pakahulugan sa tao kaya hindi ito
maipaliwanag ng lubusan. Ito rin po ay
isang awit na itinutugtog.
Ito po ay musika na magandang
pakinggan at ito po ay may tono at sukat.
Opo.
(Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang
mga larawang ipapakita kung sila ang nasa
larawan).
Ito po ay patungkol noong kami ay mga
bata pa.
Maari bang ibigay ninyo kung
anong kanta ng Apo Hiking Society ang
pumapaksa patungkol sa pagkabata.
Tama. Ang kantang Batang-bata ka
pa ang ating tatalakayin sa umagang ito.
Ngunit bago yun ano nga ba ang Apolinario
Hiking Society? Maaari bang basahin.
Salamat. Ito ay pinaikli at mas
kilala bilang Apo Hiking Society. Mula sa
labingtatlo noong sila ay nasa sekondarya
ay naging tatlo na lamang sila na binubuo
nina Danny Javier, Jim Paredes at Boboy
Garrovillo na siya ring umawit at lumikha
ng kantang Batang-bata Ka Pa.
Naunawaan ba?
Sino-sino na nga ba muli ang tatlong
myembro na natira sa Apo Hiking Society?
Magaling.
Magbigay nga ng mga awit ng
Apo Hiking Society na alam ninyong
kantahin?
Tama. Maari bang awitin kung
paano ang tono nito?
Mahusay. Magbigay pa ng isa.
Tumpak. Maari bang awitin?
Matapos natin malaman kung ano
nga ba ang Apo Hiking Society at
nakapagbigay na kayo ng halimbawa ng
kanilang mga awit ay mayroon akong
inihandang isang video clippara sa inyo.
Nais kong panoorin ninyo ito at
sabayan na rin ang awit na nakapaloob dito.
Unawaain ring mabuti ang awit dahil
Opo.
Ma’am, Batang – bata ka pa.
(Babasahin ng mag – aaral ang
patungkol sa Apolinario Hiking Society).
Opo.
Danny Javier, Jim Paredes at Boboy
Garrovillo
Awit ng Barkada po.
(Aawit ng kaunti ang mag-aaral
patungkol sa nasabing kanta).
Pumapatak nanaman ang ulan.
(Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol
sa nasabing kanta).
matapos ito ay mayroon tayong gagawin na
patungkol sa awit.
Maaari kayong magtala ng
mahahalagang impormasyon patungkol
dito.
Nagustuhan ba ninyo ang
presentasyon?
Batay sa presentasyong inyong
pinanood. Ano nga ba muli ang pamagat ng
awit?
Mahusay. Sino naman ang umawit
ng awiting ito?
Magaling. Tungkol saan kaya ang awit
na ito?
Tumpak. May ipapakita naman
akong larawan sa inyo.
Sa larawang inyong nakita maari
ninyo ba itong ilarawan?
Tama. Pano naman nasabing
pinagsasabihan ng magulang ang anak?
Tama. Ito ay base rin sa larawan.
Hindi ba at nakapangkat kayo sa
apat na grupo?
Mayroon naman akong ilang mga
katanungan na ibibigay sa inyo.
Lumapit ang pinuno bawat pangkat
at bumunot ng envelope.
Pumili rin ng isang taga-sulat.
Sagutin ang mga katanungang
nakapaloob sa envelope. Isulat sa
kartolinang ibibigay ko.
Ang paraan ng pag-uulat ay ayon
sanakapaloob rin na numero sa
(Papanoorin at pakikinggan ang
inihanda ng guro).
Opo.
Ma’am, Batang-Bata Ka Pa.
Apo Hiking Society po.
Patungkol po sa mga bata.
(Ipapakita ang isang larawan).
Pinagsasabihan po ng magulang ang
kaniyang anak.
Yung kaniyang ama po ay nakaturo sa
kaniya at ang kaniyang ina ay may dalang
isang bagay. Halata rin pong takot ang
anak.
Opo.
envelope. Lumapit rin ang dalawa
para basahin ang tanong at
kasagutan.
Bibigyan ko kayo ng limang minuto
para gawin ito.
D. Paglalapat
Nais ko na kumuha kayo ng inyong
kapareha. Bawat magkapareha ay kumuha
ng isang buong papel at isulat ninyo. Ang
inyong sagot sa tanong sa dalawang
pangungusap.
Tama ba ang awit sa paglalarawan
ng awit sa pagkabata?
Bakit OO Bakit Hindi
Matapos ay bubunot ako sa aking
tambyolo ng limang pares na isusulat ang
kanilang sagot sa pisara. Babasahin nila ang
kanilang sagot at ipaliwanag. Bibigyan ko
lamang kayo ng dalawang minuto para pag-
usapan ang gawain na ito.
E. Paglalahat
Atin naman muling balikan ang ilang
mahahalagang detalye na nakapaloob sa
ating tinalakay.
Ano ang pamagat ng awit?
Mahusay. Sino naman ang umawit?
Magaling. Patungkol saan ang awit?
Ano naman ang napulot na aral sa
awit?
Tumpak. Alam kong naunawaan
ninyo nga ang lahat n gating tinalakay.
(Isasagawa ng mag-aaral ang
pangkatang Gawain).
(Isasagawa ng mga mag-araal ang
gawain).
(Isasagawa ng mga mag-araal ang
gawain).
Batang-bata ka pa.
Apo Hiking Society.
Tungkol po sa pagpapa-alala sa bata.
Kailangan pong sumunod sa mga payo
ng mas nakatatanda lalo na at bata pa.
IV. PAGTATAYA
I. Bilugan ang tamang sagot.
1. Ano ang pamagat ng awit na tinalakay?
a. Heto na
b. Batang- bata ka pa
c. Bata
d. Bata at matanda
2. Anong pangalan ng pangkat na umawit?
a. Apolinario Hiking society
b. Apolinario Mabini Society
c. Apo Hikes
d. Apo Band
3. Sino-sino ang tatlong natira sa pangkat?
a. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo
b. Danny Javvi, Jim Paredes at Boboy Garrovillo
c. Danny Javier, Jim Pare at Boboy Garrovillo
d. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Gorilla
4. Patungkol saan ang awit?
a. Sa paalala sa mga matanda
b. Sa mga hayop
c. Sa mga buntis
d. Sa paalala sa mga bata
5. Ano ang aral ng kanta?
a. Pagsunod sa payo ng nakakatanda
b. Pagsuway sa payo ng nakatatanda
c. Pagtigil sa pag-aaral
d. Pagsira ng kapaligiran
II. Punan ang kakulangan sa bahagi ng kanta.
1.__________________________
Batang-bata ka pa at 2.___________ ka pang
Kailangang malaman at intindihin sa 3. __________
Yan ang 4. __________
Nagkakamali ka kung akala mo na
Ang buhay ay 5. __________mumunting paraiso lamang
V. KASUNDUAN
Panuto: Sumulat ng isnag sanaysay tungkol sa pagkabata. Isulat ito sa isang buong
papel.
Pamantayan:
Nilalaman ………………………… 45%
Kalapitan sa Paksa ……………….. 30%
Istilo ng pagsulat …………………. 15%
Kalinisan …………………………. 10%
KABUUAN ================100%

Más contenido relacionado

La actualidad más candente

Filipino 6 dlp 17 gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at hu
Filipino 6 dlp 17   gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at huFilipino 6 dlp 17   gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at hu
Filipino 6 dlp 17 gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at huAlice Failano
 
Sumisibol na gramatika sa Filipino
Sumisibol na gramatika sa FilipinoSumisibol na gramatika sa Filipino
Sumisibol na gramatika sa FilipinoMenard Fabella
 
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptx
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptxPowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptx
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptxGeneroseCantilanCorv
 
Sa gubat na mapanglaw
Sa gubat na mapanglawSa gubat na mapanglaw
Sa gubat na mapanglawJenita Guinoo
 
Epiko ng mga Muslim - sfil 15
Epiko ng mga Muslim - sfil 15Epiko ng mga Muslim - sfil 15
Epiko ng mga Muslim - sfil 15vaneza22
 
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptx
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptxMGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptx
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptxRosalieBelaguasRojon
 
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptx
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptxARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptx
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptxMarkLawrenceFamadico1
 
Dahil sa anak ni julian cruz balmaceda
Dahil sa anak ni julian cruz balmacedaDahil sa anak ni julian cruz balmaceda
Dahil sa anak ni julian cruz balmacedaRosgen Lojera
 
MAIKLING KUWENTO.pptx
MAIKLING KUWENTO.pptxMAIKLING KUWENTO.pptx
MAIKLING KUWENTO.pptxkheireyes27
 
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayos
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayosSimuno sa karaniwan at di karaniwang ayos
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayosMaylord Bonifaco
 
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarna
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarnaKaligirang kasaysayan ng ibong adarna
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarnaRosalina Dumayac
 
Ang pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptxAng pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptxNoemz1
 

La actualidad más candente (20)

Filipino 6 dlp 17 gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at hu
Filipino 6 dlp 17   gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at huFilipino 6 dlp 17   gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at hu
Filipino 6 dlp 17 gamitin ang mga salitang pang-ugnay sa tambalan at hu
 
Sumisibol na gramatika sa Filipino
Sumisibol na gramatika sa FilipinoSumisibol na gramatika sa Filipino
Sumisibol na gramatika sa Filipino
 
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptx
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptxPowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptx
PowerPointHub-Learning-V9b6kj.pptx
 
Sa gubat na mapanglaw
Sa gubat na mapanglawSa gubat na mapanglaw
Sa gubat na mapanglaw
 
Epiko ng mga Muslim - sfil 15
Epiko ng mga Muslim - sfil 15Epiko ng mga Muslim - sfil 15
Epiko ng mga Muslim - sfil 15
 
Ponemang suprasegmental
Ponemang suprasegmentalPonemang suprasegmental
Ponemang suprasegmental
 
Aralin 4.1-tuklasin
Aralin 4.1-tuklasinAralin 4.1-tuklasin
Aralin 4.1-tuklasin
 
Filiipino 9 detailed lesson plan
Filiipino 9 detailed lesson planFiliipino 9 detailed lesson plan
Filiipino 9 detailed lesson plan
 
Pangungusap v2
Pangungusap v2Pangungusap v2
Pangungusap v2
 
Suyuan sa Asotea detailed Lesson plan
Suyuan sa Asotea detailed Lesson planSuyuan sa Asotea detailed Lesson plan
Suyuan sa Asotea detailed Lesson plan
 
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptx
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptxMGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptx
MGA MAHAHALAGANG TAUHAN SA NOLI ME TANGERE.pptx
 
Autonomous Region of Muslim Mindanao
Autonomous Region of Muslim MindanaoAutonomous Region of Muslim Mindanao
Autonomous Region of Muslim Mindanao
 
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptx
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptxARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptx
ARALING PANLIPUNAN 5 WEEK 7 (DAY 1 & 2).pptx
 
Dahil sa anak ni julian cruz balmaceda
Dahil sa anak ni julian cruz balmacedaDahil sa anak ni julian cruz balmaceda
Dahil sa anak ni julian cruz balmaceda
 
Paglalapi
PaglalapiPaglalapi
Paglalapi
 
MAIKLING KUWENTO.pptx
MAIKLING KUWENTO.pptxMAIKLING KUWENTO.pptx
MAIKLING KUWENTO.pptx
 
Pabula
PabulaPabula
Pabula
 
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayos
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayosSimuno sa karaniwan at di karaniwang ayos
Simuno sa karaniwan at di karaniwang ayos
 
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarna
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarnaKaligirang kasaysayan ng ibong adarna
Kaligirang kasaysayan ng ibong adarna
 
Ang pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptxAng pamana tula.pptx
Ang pamana tula.pptx
 

Destacado

"Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa""Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa"26love
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoLovely Centizas
 
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninPagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninAra Alfaro
 
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)S Marley
 
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk DanceFundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk DanceSupreme Student Government
 
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtrPhysical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtrElmer Llames
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoRodel Moreno
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)LiGhT ArOhL
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planJve Buenconsejo
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSICK TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSICLiGhT ArOhL
 
Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan Yuna Lesca
 

Destacado (18)

Batang bata ka pa
Batang bata ka paBatang bata ka pa
Batang bata ka pa
 
"Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa""Batang-Bata Ka Pa"
"Batang-Bata Ka Pa"
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa FilipinoMasusing Banghay Aralin sa Filipino
Masusing Banghay Aralin sa Filipino
 
Dandansoy
DandansoyDandansoy
Dandansoy
 
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layuninPagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
Pagsusuri at pagtiyak ng manunulat sa kanyang mga layunin
 
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)Grade 7 module 7   8 (q3 & q4)
Grade 7 module 7 8 (q3 & q4)
 
Explore grade 7
Explore grade 7Explore grade 7
Explore grade 7
 
Folk dance demo
Folk dance demoFolk dance demo
Folk dance demo
 
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk DanceFundamental positions of arms and feet in Folk Dance
Fundamental positions of arms and feet in Folk Dance
 
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtrPhysical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
Physical Education Grade 7 K-12 Folk dance 4th qtr
 
MGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYANMGA AWITING BAYAN
MGA AWITING BAYAN
 
Grade 8 PE module(Q4)
Grade 8 PE module(Q4)Grade 8 PE module(Q4)
Grade 8 PE module(Q4)
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa Filipino
 
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 7 LEARNING MODULE IN MUSIC (Q3-Q4)
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSICK TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
K TO 12 GRADE 3 LEARNING MATERIAL IN MUSIC
 
Phil folk dance_ppt
Phil folk dance_pptPhil folk dance_ppt
Phil folk dance_ppt
 
Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan Semi-detailed lesson plan
Semi-detailed lesson plan
 

Similar a Tapos na sa wakas. (1)

Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Rosalie Orito
 
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)Cherry Realoza-Anciano
 
Grade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docxGrade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docxKimmieSoria
 
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up FridayGrade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Fridaynicagargarita1
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxMarydelTrilles
 
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptxGRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptxSittieAlyannaZacaria1
 
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptxQ3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptxJasminLabutong3
 
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptxShefaCapuras1
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxcyrindalmacio
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxronapacibe1
 
Alternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docxAlternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docxArnelshc
 
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptxco-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptxJunelynBenegian2
 

Similar a Tapos na sa wakas. (1) (20)

Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
Mahabang banghay ng pagtuturo sa Filipino7
 
Musika v 1 st grading
Musika v 1 st gradingMusika v 1 st grading
Musika v 1 st grading
 
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
Pamanahon, panlunan, pamaraan (Modyul sa Filipino)
 
Grade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docxGrade 5 DLP MSEP.docx
Grade 5 DLP MSEP.docx
 
Demo for ed12
Demo for ed12Demo for ed12
Demo for ed12
 
DLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docxDLP-MTB-MLE-III.docx
DLP-MTB-MLE-III.docx
 
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up FridayGrade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
Grade Three-Overall-Daily Lesson Log for Catch Up Friday
 
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptxESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
ESP 4 PPT Q3 - Aralin 2 Kultura Ko, Ipinagmamalaki Kong Tunay.pptx
 
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptxGRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
GRADE2- 1ST WEEK- CATCH UP FRIDAY- COMPASSION.pptx
 
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptxQ3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
Q3- FILIPINO MODULE 1-ARALIN 1.1.pptx
 
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
498268468-Pang-Abay-Ppt-Gr4.pptx
 
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptxFIL Q1 W1- DAY 2.pptx
FIL Q1 W1- DAY 2.pptx
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
Banghay
BanghayBanghay
Banghay
 
Alternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docxAlternatibong gawain.docx
Alternatibong gawain.docx
 
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptxco-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
co-2-esp-4-4th-quarter-week-1.pptx
 
Musika v 4th grading
Musika v 4th gradingMusika v 4th grading
Musika v 4th grading
 
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docxDLL WEEK 1 MAPEH.docx
DLL WEEK 1 MAPEH.docx
 
Filipino 3 tg full
Filipino 3 tg fullFilipino 3 tg full
Filipino 3 tg full
 
Mt lm q1 tagalog
Mt   lm q1 tagalogMt   lm q1 tagalog
Mt lm q1 tagalog
 

Tapos na sa wakas. (1)

  • 1. Republika ng Pilipinas Kagawaran ng Edukasyon Rehiyon III – Gitnang Luzon Sangay ng Tarlac VICTORIA NATIONAL HIGH SCHOOL School Division of Tarlac San Gavino, Victoria, Tarlac BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7 BATANG – BATA KA PA Ng Apo Hiking Society Inihanda ni: RUBELYN D. MAGLALANG Gurong Nagsasanay Sinuri ni: VENUS L. GALAPIA Gurong Tagapagsanay Pinagtibay ni: PROF. ELIZABETH P. BALANQUIT Tagamasid
  • 2. I. LAYUNIN Ang mga mag – aaral ay inaasahang: 1. Nakasusuri ng nilalaman ng teksto. 2.Nailalahad ang mensaheng nais iparating ng awiting “Batang-Bata ka pa”. 3. Nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa paksa. II. PAKSANG ARALIN Paksa: Batang-Bata Ka Pa ng Apo Hiking Kagamitan: Multimedia Presentation, LCD Projector, Mga larawan, Cartolina, Pisara at Tisa Sanggunian: Wilma, Agnes. Et. Al. Ang Batikan.Educated Resources. Quezon City. pp. 1 – 3 http://tl.answers.com/Q/Ano_ang_Musika III. PAMAMARAAN GAWAING GURO GAWAING MAG - AARAL A. Panimulang Gawain Bago tayo mag – umpisa ay nais ko munang tumingin kayo sa inyong paligid at kung may nakitang kalat ay pulutin ito at itapon sa basurahan. Itabi na rin ninyo ang mga gamit na walang kinalaman sa ating talakayan ng sa ganoon ay makagalaw kayo ng maayos. a.1 Panalangin Matapos mapulot at maitapon sa basurahan ang mga kalat sa inyong paligid. Matapos din maitabi ang mga gamit na walang kinalaman sa ating talakayan.Sa umagang ito ay nais ko na magsitayo ang lahat para sa isang panalanging aawitin ng inyong kamag-aral. Maraming salamat sa inyo. Palagay (Pupulutin ng mga mag – aaral ang mga kalat sa paligid at itatapon sa basurahan). (Itatabi na ng mga mag – aaral ang kanilang mga gamit na walang kinalaman sa talakayan upang ng sa ganoon ay makagalaw sila ng maayos). (Magsisitayo ang lahat para sa isang panalangin). (Pupunta na sa harapan ang isang mag- aaral at kakantahin ang isang panalangin).
  • 3. ko ay naantig talaga ang aming mga damdamin dahil ramdam na ramdam namin ang kanta at presensya ng ating Panginoon. a. 2 Pagbati Isang Mapagpalang umaga sa inyonglahat. Maaari na kayong maupo. a. 3 Pagtatala ng lumiban Mayroon bang lumiban sa inyong mga kamag – aral? Tumayo kayo at sagutin ninyo ito ng ayon sa inyong bawat pangkat na katulad na dati nating ginagawa. Sa pangkat ng Sampaguita? Mayroon bang lumiban sa inyo? Natutuwa ako at walang lumiban sa pangkat ng Sampaguita. Sa pangkat naman ng Rosas? Nagagalak ako at walang lumiban sa pangkat ng Rosas. Sa pangkat ng Waling - waling? Masaya ako at walang lumiban sa pangkat ng Ilang-ilang. Mabuti naman kung ganon. Natutuwa ako at walang lumiban sa inyong klase. Kumpleto kayo at pawang masasaya. a. 4 Pagbabalik Aral Kahapon ay tinalakay natin ang musika at awit. Ano nga ba ang musika? Mapagpalang umaga din po.Bb. Maglalang Salamat po. (Uupo na ang mga mag – aaral). (Tatayo ang sampung kasapi ng pangkat ng Sampaguita at sabay – sabay silang magsasabi kung may lumiban sa kanila o wala. Ito ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng mga Rosas. Ito rin ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng Waling-waling. Ito rin ay pakanta na may aksyon). (Magsisitayo rin ang sampung kasapi ng pangkat ng Ilang-ilang. Ito rin ay pakanta na may aksyon).
  • 4. Tama, maaring ito rin ay walang katuturan sa ibang tao. Ano naman ang awit? Mahusay.Natutuwa ako at batid kong nakinig kayo sa ating talakayan kahapon. Kaya naman tunguhin na natin ang ating bagong aralin sa umagang ito. B. Pagganyak Ngunit, bago tayo tumungo sa ating talakayan ay mayroon muna tayong gawain. Magkakaroon muna tayo ng kaunting pagganyak. Tatawagin natin itong “ Itapong patalikod ang Martes”. Mayroon akong inihandang mga larawandito na ipakikita ko sa slide. Kung kayo ang nasa larawang ito ay tumayo at sabihin ang kaniyang naaalala sa larawang ito noong ito ay nilitratuhan kung wala namang maalala ay maaring sabihin kung anong kaganapan ang naganap nung kinuha ang larawang ito o mga naranasang hindi malilimutan nung siya ay nasa edad na ito. Maliwanag ba? Kung gayon ay humanda na. C. Pagtatalakay Batay sa pagpapaliwanag at sa mga nakita ninyong larawan. Ano ang pumasok sa inyong isipan? Tama.Ito rin ay patungkol sa mga larawan ninyo sa kasalukuyan ngunit binibigyang diin ay noong kayo ay bata pa. Ito ay may kinalaman sa ating paksa sa umagang ito. Ang ating tatalakayin sa umagang ito ay isa sa mga kanta ng Apo Hiking Society. Pamilyar ba kayo sa kanila? Ang musika po ay may iba’t ibang pakahulugan sa tao kaya hindi ito maipaliwanag ng lubusan. Ito rin po ay isang awit na itinutugtog. Ito po ay musika na magandang pakinggan at ito po ay may tono at sukat. Opo. (Ipapaliwanag ng mga mag-aaral ang mga larawang ipapakita kung sila ang nasa larawan). Ito po ay patungkol noong kami ay mga bata pa.
  • 5. Maari bang ibigay ninyo kung anong kanta ng Apo Hiking Society ang pumapaksa patungkol sa pagkabata. Tama. Ang kantang Batang-bata ka pa ang ating tatalakayin sa umagang ito. Ngunit bago yun ano nga ba ang Apolinario Hiking Society? Maaari bang basahin. Salamat. Ito ay pinaikli at mas kilala bilang Apo Hiking Society. Mula sa labingtatlo noong sila ay nasa sekondarya ay naging tatlo na lamang sila na binubuo nina Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo na siya ring umawit at lumikha ng kantang Batang-bata Ka Pa. Naunawaan ba? Sino-sino na nga ba muli ang tatlong myembro na natira sa Apo Hiking Society? Magaling. Magbigay nga ng mga awit ng Apo Hiking Society na alam ninyong kantahin? Tama. Maari bang awitin kung paano ang tono nito? Mahusay. Magbigay pa ng isa. Tumpak. Maari bang awitin? Matapos natin malaman kung ano nga ba ang Apo Hiking Society at nakapagbigay na kayo ng halimbawa ng kanilang mga awit ay mayroon akong inihandang isang video clippara sa inyo. Nais kong panoorin ninyo ito at sabayan na rin ang awit na nakapaloob dito. Unawaain ring mabuti ang awit dahil Opo. Ma’am, Batang – bata ka pa. (Babasahin ng mag – aaral ang patungkol sa Apolinario Hiking Society). Opo. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo Awit ng Barkada po. (Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol sa nasabing kanta). Pumapatak nanaman ang ulan. (Aawit ng kaunti ang mag-aaral patungkol sa nasabing kanta).
  • 6. matapos ito ay mayroon tayong gagawin na patungkol sa awit. Maaari kayong magtala ng mahahalagang impormasyon patungkol dito. Nagustuhan ba ninyo ang presentasyon? Batay sa presentasyong inyong pinanood. Ano nga ba muli ang pamagat ng awit? Mahusay. Sino naman ang umawit ng awiting ito? Magaling. Tungkol saan kaya ang awit na ito? Tumpak. May ipapakita naman akong larawan sa inyo. Sa larawang inyong nakita maari ninyo ba itong ilarawan? Tama. Pano naman nasabing pinagsasabihan ng magulang ang anak? Tama. Ito ay base rin sa larawan. Hindi ba at nakapangkat kayo sa apat na grupo? Mayroon naman akong ilang mga katanungan na ibibigay sa inyo. Lumapit ang pinuno bawat pangkat at bumunot ng envelope. Pumili rin ng isang taga-sulat. Sagutin ang mga katanungang nakapaloob sa envelope. Isulat sa kartolinang ibibigay ko. Ang paraan ng pag-uulat ay ayon sanakapaloob rin na numero sa (Papanoorin at pakikinggan ang inihanda ng guro). Opo. Ma’am, Batang-Bata Ka Pa. Apo Hiking Society po. Patungkol po sa mga bata. (Ipapakita ang isang larawan). Pinagsasabihan po ng magulang ang kaniyang anak. Yung kaniyang ama po ay nakaturo sa kaniya at ang kaniyang ina ay may dalang isang bagay. Halata rin pong takot ang anak. Opo.
  • 7. envelope. Lumapit rin ang dalawa para basahin ang tanong at kasagutan. Bibigyan ko kayo ng limang minuto para gawin ito. D. Paglalapat Nais ko na kumuha kayo ng inyong kapareha. Bawat magkapareha ay kumuha ng isang buong papel at isulat ninyo. Ang inyong sagot sa tanong sa dalawang pangungusap. Tama ba ang awit sa paglalarawan ng awit sa pagkabata? Bakit OO Bakit Hindi Matapos ay bubunot ako sa aking tambyolo ng limang pares na isusulat ang kanilang sagot sa pisara. Babasahin nila ang kanilang sagot at ipaliwanag. Bibigyan ko lamang kayo ng dalawang minuto para pag- usapan ang gawain na ito. E. Paglalahat Atin naman muling balikan ang ilang mahahalagang detalye na nakapaloob sa ating tinalakay. Ano ang pamagat ng awit? Mahusay. Sino naman ang umawit? Magaling. Patungkol saan ang awit? Ano naman ang napulot na aral sa awit? Tumpak. Alam kong naunawaan ninyo nga ang lahat n gating tinalakay. (Isasagawa ng mag-aaral ang pangkatang Gawain). (Isasagawa ng mga mag-araal ang gawain). (Isasagawa ng mga mag-araal ang gawain). Batang-bata ka pa. Apo Hiking Society. Tungkol po sa pagpapa-alala sa bata. Kailangan pong sumunod sa mga payo ng mas nakatatanda lalo na at bata pa.
  • 8. IV. PAGTATAYA I. Bilugan ang tamang sagot. 1. Ano ang pamagat ng awit na tinalakay? a. Heto na b. Batang- bata ka pa c. Bata d. Bata at matanda 2. Anong pangalan ng pangkat na umawit? a. Apolinario Hiking society b. Apolinario Mabini Society c. Apo Hikes d. Apo Band 3. Sino-sino ang tatlong natira sa pangkat? a. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Garrovillo b. Danny Javvi, Jim Paredes at Boboy Garrovillo c. Danny Javier, Jim Pare at Boboy Garrovillo d. Danny Javier, Jim Paredes at Boboy Gorilla 4. Patungkol saan ang awit? a. Sa paalala sa mga matanda b. Sa mga hayop c. Sa mga buntis d. Sa paalala sa mga bata 5. Ano ang aral ng kanta? a. Pagsunod sa payo ng nakakatanda b. Pagsuway sa payo ng nakatatanda c. Pagtigil sa pag-aaral d. Pagsira ng kapaligiran II. Punan ang kakulangan sa bahagi ng kanta. 1.__________________________ Batang-bata ka pa at 2.___________ ka pang Kailangang malaman at intindihin sa 3. __________ Yan ang 4. __________ Nagkakamali ka kung akala mo na Ang buhay ay 5. __________mumunting paraiso lamang
  • 9. V. KASUNDUAN Panuto: Sumulat ng isnag sanaysay tungkol sa pagkabata. Isulat ito sa isang buong papel. Pamantayan: Nilalaman ………………………… 45% Kalapitan sa Paksa ……………….. 30% Istilo ng pagsulat …………………. 15% Kalinisan …………………………. 10% KABUUAN ================100%