1. GRADE IV
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: IV
Teacher: Learning Area: EPP-HE
Teaching Dates and Time: FEB. 1-3, 2023 / 7:50-8:40 (WEEK 4) Quarter: 3rd Quarter
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa batanyang konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang maitutulong nito sap ag-unlad ng sarili at tahanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng may kasanayan ang mga gawaing pantahanan na makatutulong sa pangangalaga ng pansarili at ng sariling tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
1. Nakatutulong sa pag-aalaga sa
matatanda at iba pang kasapi ng
pamilya
2. Naiisa-isa ang mga gawain na
makatutulong sa pangangalaga sa
iba pang kasapi ng pamilya
EPP4HE-0d-6
1. Nakatutulong sa pag-aalaga sa
matatanda at iba pang kasapi ng
pamilya
2. Naiisa-isa ang mga gawain na
makatutulong sa pangangalaga sa
iba pang kasapi ng pamilya
EPP4HE-0d-6
Naisasagawa ang pagtulong ng may
pag-iingat at paggalang
EPP4HE-0d-6
Naisasagawa ang pagtulong ng may
pag-iingat at paggalang
EPP4HE-0d-6
Nakatutulong sa pagtanggap ng bisita
sa bahay tulad ng:
• pagpapaupo, pagdudulot ng makakain,
tubig, atbp.
• pagsasagawa nang wastong pag-iingat
sa pagtanggap ng bisita
• pagpapakilala sa ibang kasapi ng
pamilya
EPP4HE- 0e-7
II. NILALAMAN Pagtulong ng May Pag-iingat at
Paggalang
Pagtulong ng May Pag-iingat at
Paggalang
Pagtanggap ng Bisita sa Bahay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Modyul sa EPP, Aralin 12
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro T.G. pp. T.G. pp. T.G. pp. 92-95 T.G. pp. 92-95 T.G. pp. 95-97
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
L.M. pp. L.M. pp. L.M. pp. 263-268 L.M. pp. 263-268 L.M. pp. 269-273
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo cartolina strips, pentel pen, manila
paper
cartolina strips, pentel pen, manila
paper
larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang kahalagahan ng kaalaman
sa wastong pag-aalaga ng matanda,
maysakit, at iba pang kasapi ng
pamilya?
Ano ang kahalagahan ng kaalaman sa
wastong pag-aalaga ng matanda,
maysakit, at iba pang kasapi ng
pamilya?
Paano ang gagawin mo upang maging
kalugod-lugod ang iyong pagtulong sa
bawat kasapi ng mag-anak?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Masaya ang isang pamilya kung
nakikipagtulungan ang bawat kasapi
nito. Lalong nagiging masaya kung
ang pagtutulungan ay naisasagawa
nang may pag-iingat at paggalang.
Subalit, paano naisasagawa ang
pagtutulungan nang may pag-iingat
Masaya ang isang pamilya kung
nakikipagtulungan ang bawat kasapi
nito. Lalong nagiging masaya kung ang
pagtutulungan ay naisasagawa nang
may pag-iingat at paggalang. Subalit,
paano naisasagawa ang pagtutulungan
nang may pag-iingat at paggalang?
Lahat ng tahanan payak man o
nakaririwasa ang pamumuhay ay
tumatanggap ng bisita. Ang mga bisita
ay maaaring mga kamag-anak,
kaibigan, at maaari ang iba ay hindi mga
kakilala. Anuman ang estado sa buhay
ng mga bisita ay dapat na kalugod-
2. at paggalang? lugod na tinatanggap sa ating tahanan.
Ang kaugalian at kulturang Pilipino na
ito, ay hindi nawawala hanggang sa
kasalukuyang panahon.
Bilang kasapi ng mag-anak, paano ka
nakatutulong sa pagtanggap ng bisita?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Gawain A:
Ayusin ang mga titik sa bawat bilang
upang mabuo ang salita na
inilalarawan ng parirala:
a. Gapgatini – pag-ayos ng kilos o
galaw
b. Lagangpag – pagbibigay respeto c.
Golnpagut – pag-alalay
d. Longsag – bagong panganak
e. Kitsayam – may karamdaman
Gawain A:
Ayusin ang mga titik sa bawat bilang
upang mabuo ang salita na inilalarawan
ng parirala:
a. Gapgatini – pag-ayos ng kilos o
galaw
b. Lagangpag – pagbibigay respeto c.
Golnpagut – pag-alalay
d. Longsag – bagong panganak
e. Kitsayam – may karamdaman
Pangkatin sa apat ang klase. Bigyan sila
ng tatlong minuto upang pag-usapan
ang kanilang karanasan sa pagtanggap
ng bisita. Bigyan din ang bawat pangkat
ng karagdagang tatlong minuto upang
isadula ang kanilang karanasan sa
pagtanggap ng bisita. Bigyan ng
munting papremyo ang may
pinakamagandang presentasyon.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Gawain B:
1. Ipabasa at ipaunawa sa mga mag-
aaral ang maikling kuwento:
2. Sagutin ang sumusunod:
• Ano-ano ang ginagawang pagtulong
ng mag-anak ni Mang Ramon kay
Lolo Jose?
• Ano-ano ang magagandang
katangiang ipinakikita ng maganak?
Gawain B:
1. Ipabasa at ipaunawa sa mga mag-
aaral ang maikling kuwento:
2. Sagutin ang sumusunod:
• Ano-ano ang ginagawang pagtulong
ng mag-anak ni Mang Ramon kay Lolo
Jose?
• Ano-ano ang magagandang
katangiang ipinakikita ng maganak?
Gamit pa rin ang apat na pangkat sa
unang gawain, bigyan ng tiglilimang
cartolina strips ang bawat pangkat. Sa
loob ng tatlong minuto, itala ang iba’t
ibang karanasan sa pagtanggap ng
bisita. Ipaskil ang mga sagot sa pisara o
sa dingding. Iulat ng lider ng pangkat
ang sagot.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Mga Gawain:
1. Bigyan ng tiglilimang cartolina
strips at pentel pen ang bawat
pangkat.
2. Batay sa maikling kuwento ni Lolo
Jose, sagutin ang tanong na: Paano
naisagawa ang pagtulong ng mag-
anak ni Mang Ramon kay Lolo Jose
nang may pag-iingat at paggalang?
3. Ipaskil sa pisara o sa dingding ang
sagot ng pangkat at iulat sa klase sa
loob ng tatlong minuto.
4. Pagkatapos ng inyong gawain,
ilagay o ilipat sa wheel map ang
pinakatamang sagot.
Mga Gawain:
1. Bigyan ng tiglilimang cartolina strips
at pentel pen ang bawat pangkat.
2. Batay sa maikling kuwento ni Lolo
Jose, sagutin ang tanong na: Paano
naisagawa ang pagtulong ng mag-anak
ni Mang Ramon kay Lolo Jose nang
may pag-iingat at paggalang?
3. Ipaskil sa pisara o sa dingding ang
sagot ng pangkat at iulat sa klase sa
loob ng tatlong minuto.
4. Pagkatapos ng inyong gawain, ilagay
o ilipat sa wheel map ang pinakatamang
sagot.
Pag-usapan ng buong klase ang
pangkaraniwang ginagawa kung paano
tinatanggap sa bahay ang sumusunod
na mga bisita:
• kamag-anak
• kaibigan/kasamahan sa trabaho
• kaklase
• hindi kakilala
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Sagutan ang sumusunod:
1. Ang nakababata mong kapatid ay
nangangailangan ng iyong tulong sa
paggawa ng kaniyang takdang-aralin
Sagutan ang sumusunod:
1. Ang nakababata mong kapatid ay
nangangailangan ng iyong tulong sa
paggawa ng kaniyang takdang-aralin o
Pagsunod-sunorin ang sumusunod na
gawain sa pagtanggap ng bisita:
1. Malugod na ipakilala sa pamilya,
kung ito ay kaibigan ng isa sa mga
3. o proyekto sa paaralan. Ano ang
gagawin mo?
2. Naglalaro ka, at bigla kang tinawag
ng nanay mo upang tulungan siya
maglinis ng bahay. Ano ang gagawin
mo?
proyekto sa paaralan. Ano ang gagawin
mo?
2. Naglalaro ka, at bigla kang tinawag
ng nanay mo upang tulungan siya
maglinis ng bahay. Ano ang gagawin
mo?
kasapi ng mag-anak.
2. magalang na makipag-usap o
makipagkuwentuhan sa bisita.
3. Alukin o Hainan ng tubig o anumang
maiinom at makakain ang bisita.
4. Magiliw na paupuin ang bisita.
5. Maingat na magbukas ng usapin na
magdudulot ng kalungkutan sa bisita.
6. Maingat na itanong sa bisita ang
sadya ng kaniyang pagbisita.
7. Magiliw na ihatid sa labas ng pintuan
o gate kapag siya ay nagpaalam na
uuwi na.
8. Pasalamatan ang bisita sa kaniyang
pagdalaw kung ang sadya ay dalawin
ang isa sa mga miyembro ng mag-anak
o ang pamilya.
9. Maaaring magmano sa bisita ang
mga bata kung ito ay may edad o
matanda na. Ang mga nakatatanda
naman sa mag-anak ay maaaring
makipagbeso-beso sa bisita.
10.Maging maingat sa pagtanggap ng
bisita kung hindi ito kakilala. Makabubuti
na interbyuhin at hindi muna patutuluyin
sa loob ng bakuran o tahanan ang hindi
kakilala na bisita.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-
araw na buhay
Ugaliing tumulong sa mga gawaing
bahay sa araw-araw.
Ugaliing tumulong sa mga gawaing
bahay sa araw-araw.
Ano ang maidudulot ng pagtulong mo sa
maayos na pagtanggap ng bisita sa
inyong tahanan?
H. Paglalahat ng Aralin Bilang kasapi ng mag-anak Malaki
ang maitutulong mo upang
mapagaan ang Gawain ng iyong
nanay at iba pang kasapi ng mag-
anak. Paano ang gagawin mo upang
maging kalugod-lugod ang iyong
pagtulong sa bawat kasapi ng mag-
anak?
Bilang kasapi ng mag-anak Malaki ang
maitutulong mo upang mapagaan ang
Gawain ng iyong nanay at iba pang
kasapi ng mag-anak. Paano ang
gagawin mo upang maging kalugod-
lugod ang iyong pagtulong sa bawat
kasapi ng mag-anak?
Paano ka nakatutulong sa pagtanggap
ng bisita sa inyong ta hanan?
I. Pagtataya ng Aralin Sipiin ang mga pangungusap sa
kuwaderno. Lagyan ng tsek ang
patlang bago ang bilang kung ang
ginagawang pagtulong ay may pag-
iingat at paggalang:
____ 1. Masayang ginagampanan
Sipiin ang mga pangungusap sa
kuwaderno. Lagyan ng tsek ang patlang
bago ang bilang kung ang ginagawang
pagtulong ay may pag-iingat at
paggalang:
____ 1. Masayang ginagampanan ang
Punan ng salita o mga salita ang
patlang:
1. Ang bisita ay nararapat na ___kung
hindi kakilala ng buong mag-anak.
2. Marapat na ________ang bisita ng
maiinom o makakain.
4. ang nakaatang na tungkulin sa
pamilya.
____ 2. Umaalis sa bahay nang
tahimik at walang paalam, kapag
inuutusan.
____ 3. Magiliw na nakikipagtulungan
sa mga kapatid kapag naglilinis ng
bahay.
____ 4. May kusang nagpupunas ng
mga kagamitan sa bahay sa mga
araw na walang pasok.
____ 5. Malugod na sinasamahan
ang Nanay sa pamamalengke. ____
6. Ipinagpapaalam sa Tatay ang mga
bagay na nais gawin sa loob ng
tahanan.
____ 7. Magalang na nakikiraan sa
mga nag-uusap sa tahanan habang
nagwawalis.
____ 8. Umaawit habang maingat na
pinupunasan ang mga sofa sa bahay.
____ 9. Nag-aalaga sa nakababatang
kapatid nang tahimik.
____ 10. Magiliw na pinanonood ang
mga kasapi ng maganak habang
ginagampanan ang kanilang
tungkulin.
nakaatang na tungkulin sa pamilya.
____ 2. Umaalis sa bahay nang tahimik
at walang paalam, kapag inuutusan.
____ 3. Magiliw na nakikipagtulungan
sa mga kapatid kapag naglilinis ng
bahay.
____ 4. May kusang nagpupunas ng
mga kagamitan sa bahay sa mga araw
na walang pasok.
____ 5. Malugod na sinasamahan ang
Nanay sa pamamalengke. ____ 6.
Ipinagpapaalam sa Tatay ang mga
bagay na nais gawin sa loob ng
tahanan.
____ 7. Magalang na nakikiraan sa mga
nag-uusap sa tahanan habang
nagwawalis.
____ 8. Umaawit habang maingat na
pinupunasan ang mga sofa sa bahay.
____ 9. Nag-aalaga sa nakababatang
kapatid nang tahimik.
____ 10. Magiliw na pinanonood ang
mga kasapi ng maganak habang
ginagampanan ang kanilang tungkulin.
3. Maging ________sa pagtanggap ng
bisita kung hindi ito kakilala.
4. Makipag-usap nang may
____________sa bisita.
5. Iwasan pag-usapan ang mga
__________na makapagdudulot ng
kalungkutan sa bisita.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Sipiin sa kuwaderno at sagutan ang
mga tanong.
1. Ang nakababata mong kapatid ay
nangangailangan ng iyong tulong sa
paggawa ng kaniyang takdang-aralin
o proyekto sa paaralan. Ano ang
gagawin mo?
2. Naglalaro ka at bigla kang tinawag
ng nanay mo upang tulungan siya
maglinis ng bahay. Ano ang gagawin
mo?
Sipiin sa kuwaderno at sagutan ang
mga tanong.
1. Ang nakababata mong kapatid ay
nangangailangan ng iyong tulong sa
paggawa ng kaniyang takdang-aralin o
proyekto sa paaralan. Ano ang gagawin
mo?
2. Naglalaro ka at bigla kang tinawag ng
nanay mo upang tulungan siya maglinis
ng bahay. Ano ang gagawin mo?
Bumuo ng limang pangungusap tungkol
sa karanasan sa pagtanggap ng bisita.
Maaaring ipakuwento sa magulang kung
ikaw ay wala pang karanasan sa
pagtanggap ng bisita. Maaari rin itong
isulat sa kuwaderno o ibang papel.
INIHANDA NI:
5. GRACE M. DAL
Guro I
MINASID NI: SINURI NI: BINIGYANG-PANSIN NI:
OPTACIA T. ECLEO REYNALDO R. IGLESIA ALLEN P. SAURE
Dalubguro I Ulongguro III Punongguro IV