SlideShare una empresa de Scribd logo
1 de 6
GRADE IV
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: IV
Teacher: Learning Area: EPP-HE
Teaching Dates and Time: FEB. 1-3, 2023 / 7:50-8:40 (WEEK 6) Quarter: 3rd Quarter
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa batanyang konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang maitutulong nito sap ag-unlad ng sarili at tahanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng may kasanayan ang mga gawaing pantahanan na makatutulong sa pangangalaga ng pansarili at ng sariling tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
1. Naisasagawa ang wastong
paglilinis ng bakuran
2. Nagagamit ang wastong
kagamitan sa paglilinis ng bakuran
EPP4HE-0f-9
1. Naisasagawa ang wastong
paglilinis ng bakuran
2. Nagagamit ang wastong
kagamitan sa paglilinis ng bakuran
EPP4HE-0f-9
1. Nakasusunod sa mga tuntuning
pangkalusugan at pangkaligtasan sa
paglilinis ng bahay at bakuran
2. Naisasagawa ang wastong
paghihiwalay ng basura sa bahay
3. Nasasabi ang kahalagahan ng
maayos, malinis, at ligtas na bahay at
bakuran
EPP4HE-Og-10
1. Nakasusunod sa mga tuntuning
pangkalusugan at pangkaligtasan
sa paglilinis ng bahay at bakuran
2. Naisasagawa ang wastong
paghihiwalay ng basura sa bahay
3. Nasasabi ang kahalagahan ng
maayos, malinis, at ligtas na bahay
at bakuran
EPP4HE-Og-11
Nasusunod ang mga gawaing
nakatakda sa sarili sa mga gawaing
bahay
EPP4HE-0h-12
II. NILALAMAN Wastong Paglilinis ng Bakuran Wastong Paglilinis ng Bakuran Pangkalusugan at Pangkaligtasang
Gawi sa Paglilinis ng Tahanan at
Bakuran
Pangkalusugan at Pangkaligtasang
Gawi sa Paglilinis ng Tahanan at
Bakuran
Pagsunod sa mga Nakatakdang
Gawaing Bahay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Modyul sa EPP, Aralin 15 Modyul sa EPP, Aralin 15 Modyul sa EPP, Aralin 16 Modyul sa EPP, Aralin 16 Modyul sa EPP, Aralin 17
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro T.G. pp. 103-106 T.G. pp. 103-106 T.G. pp. 107-111 T.G. pp. 107-111 T.G. pp. 112-114
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
L.M. pp. 285-290 L.M. pp. . 285-290 L.M. pp. 291-296 L.M. pp. 291-296 L.M. pp. 297-300
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo manila paper, cartolina, pentel pen,
mga larawan
manila paper, cartolina, pentel pen,
mga larawan
Mga larawan, manila paper, pentel
pen, glue, gunting, recycled
cardboard, mosaic picture, colored
paper o makulay na papel galing sa
lumang magasin
Mga larawan, manila paper, pentel
pen, glue, gunting, recycled
cardboard, mosaic picture, colored
paper o makulay na papel galing sa
lumang magasin
manila paper, pentel pen, sobre,
coupon bond
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Ano ang maidudulot sa pagsunod
sa wastong paraan ng paglilinis sa
tahanan?
Ano ang maidudulot sa pagsunod sa
wastong paraan ng paglilinis sa
tahanan?
Paano mapananatili ang malinis na
bakuran? Ano-ano ang kabutihang
maidudulot ng malinis na kapaligiran?
Paano mapananatili ang malinis na
bakuran? Ano-ano ang kabutihang
maidudulot ng malinis na
kapaligiran?
Ano ang kahalagahan o
kagandahang naidudulot ng
maayos at malinis na tahanan at
bakuran?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng lrawan ng malinis
at magandang bakuran:
Pagpapakita ng lrawan ng malinis at
magandang bakuran:
Magpakita ng larawan ng sumusunod:
paglilinis ng bintana; paglilinis ng
Magpakita ng larawan ng
sumusunod: paglilinis ng bintana;
Ipakita ang iskedyul sa paglilinis ng
tahanang napag-aralan na sa
Ano-ano ang maaari mong gawin
upang makatulong sa paglilinis ng
bakuran? Paano ginagawa ang
wastong paglilinis ng bakuran?
Ano-ano ang maaari mong gawin
upang makatulong sa paglilinis ng
bakuran? Paano ginagawa ang
wastong paglilinis ng bakuran?
kisame; sa pagpapakintab ng sahig;
pag-aalis ng alikabok sa mga gamit at
kasangkapan; pagwawalis, pag-aayos
ng kasangkapan matapos linisin;
pagbubunot ng damo sa bakuran;
paghihiwalay ng basura; at
pagtatapon ng basura.
paglilinis ng kisame; sa
pagpapakintab ng sahig; pag-aalis
ng alikabok sa mga gamit at
kasangkapan; pagwawalis, pag-
aayos ng kasangkapan matapos
linisin; pagbubunot ng damo sa
bakuran; paghihiwalay ng basura;
at pagtatapon ng basura.
nakaraang aralin at makikita sa
Linangin Natin sa LM. Gamitin ito
bilang lunsaran sa paksang ito.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Gawain A:
1. Pangkatin ang klase sa apat.
Pumili ng lider at tagasulat ang
bawat pangkat.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng
manila paper at pentel pen.
3. Pag-usapan ng bawat pangkat
ang sumusunod na pamamaraan
ng paglilinis ng bakuran:
a. Pagwawalis
b. Pagbubunot ng damong ligaw c.
Pagtatapon ng basura
d. Pagbabaon ng basura
e. Pagdidilig ng mga halaman
f. Paglilinis ng kanal
Gawain A:
1. Pangkatin ang klase sa apat.
Pumili ng lider at tagasulat ang
bawat pangkat.
2. Bigyan ang bawat pangkat ng
manila paper at pentel pen.
3. Pag-usapan ng bawat pangkat
ang sumusunod na pamamaraan ng
paglilinis ng bakuran:
a. Pagwawalis
b. Pagbubunot ng damong ligaw c.
Pagtatapon ng basura
d. Pagbabaon ng basura
e. Pagdidilig ng mga halaman
f. Paglilinis ng kanal
Tanong:
• Ano-ano ang inyong nakita?
• Saan natin ginagawa ang mga ito?
• Ginagawa rin ba ninyo ang mga ito?
• Paano ninyo isinasagawa ang mga
ito?
Tanong:
• Ano-ano ang inyong nakita?
• Saan natin ginagawa ang mga
ito?
• Ginagawa rin ba ninyo ang mga
ito? • Paano ninyo isinasagawa ang
mga ito?
Isagawa ang brainstorming sa
tulong ng sumusunod na tanong: •
Bakit kailangang pangkat-pangkatin
ang mga gawaing bahay?
• Ano ang kahalagahan nito sa
inyo?
• Alin sa mga ito ang ginagawa
ninyo? Gaano kadalas ninyo ito
ginagawa?
• Maliban sa inyo, may iba pa bang
kasapi ng pamilya na gumagawa sa
mga ito? Bakit?
• Ano ang inyong nararamdaman
habang kayo ay gumagawa? Bakit
kaya?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Gawain B:
1. Paghambingin ng buong klase
ang mga pangkatang gawa.
2. Tingnan ang tama at
magkakaparehong sagot ng bawat
pangkat.
3. Buuin ang pamamaraan ng
paggawa sa bawat paraan ng
paglilinis ng bakuran.
4. Paghambingin ang nabuong
konsepto sa LM.
Gawain B:
1. Paghambingin ng buong klase
ang mga pangkatang gawa.
2. Tingnan ang tama at
magkakaparehong sagot ng bawat
pangkat.
3. Buuin ang pamamaraan ng
paggawa sa bawat paraan ng
paglilinis ng bakuran.
4. Paghambingin ang nabuong
konsepto sa LM.
Nabanggit ninyo kanina na ginagawa
ang mga ito ng maingat. Bakit kaya?
Ano ang dapat isaalang-alang sa
pagsasagawa ng mga ito?
1. Magkaroon ng talakayan kaugnay
sa tanong. Tanggapin lahat ang sagot
ng mga mag-aaral.
2. Ipabasa ang Alamin Natin LM.
Talakayin ang tungkol sa tuntuning
pangkaligtasan at pangkalusugan at
wastong paghihiwalay at pagtatapon
ng basura.
3. Bigyang- diin ang sagot ng mga
mag-aaral sa pamamagitan ng
pagbabalik sa nakasulat sa pisara na
angkop sa aralin. Gamitin ang T chart
para makita ang naibigay na at kung
ano ang napagaralan batay sa
Nabanggit ninyo kanina na
ginagawa ang mga ito ng maingat.
Bakit kaya? Ano ang dapat
isaalang-alang sa pagsasagawa ng
mga ito?
1. Magkaroon ng talakayan
kaugnay sa tanong. Tanggapin
lahat ang sagot ng mga mag-aaral.
2. Ipabasa ang Alamin Natin LM.
Talakayin ang tungkol sa tuntuning
pangkaligtasan at pangkalusugan
at wastong paghihiwalay at
pagtatapon ng basura.
3. Bigyang- diin ang sagot ng mga
mag-aaral sa pamamagitan ng
pagbabalik sa nakasulat sa pisara
na angkop sa aralin. Gamitin ang T
chart para makita ang naibigay na
1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang
Tandaan Natin sa LM.
2. Gamitin ang mga tanong na nasa
kabilang pahina sa pagtalakay sa
mga gawaing nakatakda sa sarili at
sa iba pang kasapi ng pamilya.
3. Habang nagaganap ang
talakayan balikan at ihambing ang
mga naunang sagot upang higit na
mapalalim ang usapan.
nabasa. at kung ano ang napagaralan batay
sa nabasa.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Gawain C:
1. Ipagawa ng panukatan ang mga
pamamaraan ng paggawa sa bawat
paraan sa paglilinis sa bakuran at
sa labas ng silid-aralan.
2. Bigyan ng panuntunan sa
paggawa bago palabasin sa klase.
3. Mahigpit na subaybayan ang
mga mag-aaral habang
isinasagawa ang wastong
pamamaraan ng paglilinis sa
bakuran.
4. Tingnan kung nasunod ang mga
pamamaraan sa pamamagitan ng
pagsagot ng lider, sa tseklist.
5. Kunin ang tseklist ng bawat
pangkat at tingnan muli kung
nasunod ng bawat pangkat ang
wastong paglilinis ng bakuran.
Gawain C:
1. Ipagawa ng panukatan ang mga
pamamaraan ng paggawa sa bawat
paraan sa paglilinis sa bakuran at sa
labas ng silid-aralan.
2. Bigyan ng panuntunan sa
paggawa bago palabasin sa klase.
3. Mahigpit na subaybayan ang mga
mag-aaral habang isinasagawa ang
wastong pamamaraan ng paglilinis
sa bakuran.
4. Tingnan kung nasunod ang mga
pamamaraan sa pamamagitan ng
pagsagot ng lider, sa tseklist.
5. Kunin ang tseklist ng bawat
pangkat at tingnan muli kung
nasunod ng bawat pangkat ang
wastong paglilinis ng bakuran.
Gawain A: Maging Maingat Tayo
• Bumuo ng apat na pangkat.
• Maglaro ng “Kunan Mo Ako.”
• Kumuha ng isang task card, bawat
isa ay naglalaman ng isa sa mga
gawaing: pangkaligtasan,
pangkalusugan, paghihiwalay ng
basura, at pagre-recycle.
• Ipasadula sa bawat pangkat ang
gawaing nakatakda sa kanila sa loob
ng isang minuto.
• Bigyan ng sapat na panahon ang
bawat pangkat upang magawa nang
maayos ang gawain. • Itanong ang
sumusunod pagkatapos ng laro.
a. Ano ang pakiramdam ninyo habang
isinasagawa ang inyong gawain?
b. Paano ninyo ito naisagawa nang
maayos? Ano-ano ang nakatulong sa
inyo?
c. Ano ang mahahalagang bagay na
natutunan ninyo sa gawaing ito?
d. Kaya ba ninyo itong gawin sa
bahay? Ano ang magandang
maidudulot nito sa pamilya, sa
pamayanan, at sa bansa?
Gawain A: Maging Maingat Tayo
• Bumuo ng apat na pangkat.
• Maglaro ng “Kunan Mo Ako.”
• Kumuha ng isang task card,
bawat isa ay naglalaman ng isa sa
mga gawaing: pangkaligtasan,
pangkalusugan, paghihiwalay ng
basura, at pagre-recycle.
• Ipasadula sa bawat pangkat ang
gawaing nakatakda sa kanila sa
loob ng isang minuto.
• Bigyan ng sapat na panahon ang
bawat pangkat upang magawa
nang maayos ang gawain. • Itanong
ang sumusunod pagkatapos ng
laro.
a. Ano ang pakiramdam ninyo
habang isinasagawa ang inyong
gawain?
b. Paano ninyo ito naisagawa nang
maayos? Ano-ano ang nakatulong
sa inyo?
c. Ano ang mahahalagang bagay
na natutunan ninyo sa gawaing ito?
d. Kaya ba ninyo itong gawin sa
bahay? Ano ang magandang
maidudulot nito sa pamilya, sa
pamayanan, at sa bansa?
• Bakit kailangang alam natin ang
mga gawaing nakatakda sa atin at
sa iba pang kasapi ng mag-anak?
• Paano ninyo nasusunod ang mga
gawaing bahay na nakatakda sa
inyo?
• Mahalaga ba na masunod ang
mga ito? Bakit?
• Ano ang iyong ginagawa kapag
natapos mo na ang gawaing
nakatakda sa iyo? Bakit mo ito
kailangang gawin?
• Ano ang pakiramdam mo kapag
maagang natatapos ang isang
gawain?
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Ipabigay muli ang mga gawain sa
paglilinis ng bakuran at ipasulat sa
nakahandang tsart ang kanilang
sagot:
1. pagwawalis
2. pagbubunot ng damo
3. pagtatapon ng basura
4. pagdidilig ng halaman
5. paglilinis ng kanal
Ipabigay muli ang mga gawain sa
paglilinis ng bakuran at ipasulat sa
nakahandang tsart ang kanilang
sagot:
1. pagwawalis
2. pagbubunot ng damo
3. pagtatapon ng basura
4. pagdidilig ng halaman
5. paglilinis ng kanal
1. Ano ang maaaring mangyari sa
ating kapaligiran kung wala tayong
tama o maayos na paraan ng
paghihiwalay at pagtatapon ng
basura?
2. Bilang mag-aaral paano mo
mapapangalagaan ang ating
kapaligiran?
1. Ano ang maaaring mangyari sa
ating kapaligiran kung wala tayong
tama o maayos na paraan ng
paghihiwalay at pagtatapon ng
basura?
2. Bilang mag-aaral paano mo
mapapangalagaan ang ating
kapaligiran?
Gawain:
1. Hatiin ang klase sa apat na
pangkat.
2. Magbigay ng pamantayan sa
pangkatang paggawa.
3. Ipamahagi ang manila paper,
pentel pen, at ang sobre na may
mga tanong na kanilang sasagutan.
4. Ipasulat ang mga sagot sa manila
paper at magtakda ng isang kasapi
na mag-uulat pagkatapos ng
gawain.
a. Paano mapadadali ang
pagganap sa mga nakatakdang
gawaing bahay?
b. Paano kung hindi
makipagtulungan ang ibang kasapi
ng maganak, ano ang iyong
gagawin?
c. Bakit kailangang magtulungan
ang bawat kasapi ng maganak sa
paggawa ng mga nakatakdang
gawaing bahay?
d. Ano ang maaaring maganap
kung ang bawat kasapi ng maganak
ay tulong-tulong sa pagawa ng mga
gawaing bahay?
e. Ano ang magandang kaugalian
ang ipinakikita rito?
5. Ipadikit sa pisara ang mga manila
paper na may mga sagot.
6. Talakayin ang kanilang mga
sagot sa pamamagitan ng pagha
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Ano-ano ang naidudulot ng malinis
na bakuran sa ating pamayanan at
sa ating kalusugan?
Ano-ano ang naidudulot ng malinis
na bakuran sa ating pamayanan at
sa ating kalusugan?
• Paano mo magagamit sa pang-
araw-araw na pamumuhay ang inyong
kaalaman tungkol dito?
• Bakit kailangang maisagawa ang
mga ito?
• Paano mo magagamit sa pang-
araw-araw na pamumuhay ang
inyong kaalaman tungkol dito?
• Bakit kailangang maisagawa ang
mga ito?
Sino ang higit na nasisiyahan kapag
natapos na ang mga nakatakdang
gawain sa bahay? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mapananatili ang malinis na
bakuran? Ano-ano ang kabutihang
maidudulot ng malinis na
kapaligiran?
Paano mapananatili ang malinis na
bakuran? Ano-ano ang kabutihang
maidudulot ng malinis na
kapaligiran?
1. Bakit kailangang sundin ang
sumusunod na tuntunin:
• pangkaligtasan at pangkalusugan sa
paglilinis ng tahanan at bakuran;
• wastong paraan ng paglilinis ng iba’t
ibang bahagi ng bahay; at
• wastong paghihiwalay at pagtatapon
ng basura.
2. Ano ang kahalagahan o
kagandahang naidudulot ng maayos
at malinis na tahanan at bakuran?
1. Bakit kailangang sundin ang
sumusunod na tuntunin:
• pangkaligtasan at pangkalusugan
sa paglilinis ng tahanan at bakuran;
• wastong paraan ng paglilinis ng
iba’t ibang bahagi ng bahay; at
• wastong paghihiwalay at
pagtatapon ng basura.
2. Ano ang kahalagahan o
kagandahang naidudulot ng
maayos at malinis na tahanan at
bakuran?
Ano-ano ang mga dapat nating
tandaan upang masunod at
magampanan ang mga
nakatakdang gawain?
I. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang sumusunod:
Lagyan ng tsek (√) ang patlang
bilang kung ang isinasaad ng
pangungusap ay wastong paraan
ng paglilinis ng bakuran at ekis (×)
naman kung hindi.
_____1. Linisin ang daanan ng
tubig o kanal upang maiwasan ang
pamamahay ng mga daga at iba
Pasagutan ang sumusunod: Lagyan
ng tsek (√) ang patlang bilang kung
ang isinasaad ng pangungusap ay
wastong paraan ng paglilinis ng
bakuran at ekis (×) naman kung
hindi.
_____1. Linisin ang daanan ng tubig
o kanal upang maiwasan ang
pamamahay ng mga daga at iba
Basahin at unawain ang sumusunod
na tanong. Piliin at isulat ang titik ng
tamang sagot sa inyong sagutang
papel.
1. Ano ang iyong gagawin upang hindi
malanghap ang alikabok habang
naglilinis?
a. Gumamit ng apron.
b. Takpan ang ilong
Basahin at unawain ang
sumusunod na tanong. Piliin at
isulat ang titik ng tamang sagot sa
inyong sagutang papel.
1. Ano ang iyong gagawin upang
hindi malanghap ang alikabok
habang naglilinis?
a. Gumamit ng apron.
b. Takpan ang ilong
Sagutin ang sumusunod. Isulat ang
iyong sagot sa isang papel.
1. Ano-ano ang gawaing bahay na
nakatakda sa iyo?
2. Paano mo sinusunod ang mga
gawaing nakalista sa talatakdaan?
3. Nagagawa mo ba ito nang
kusang loob? Bakit?
4. Ano ang kahalagahan sa
pang mga hayop.
_____2. Ang mga damong ligaw ay
nakadaragdag sa kagandahan ng
kapaligiran.
_____3. Ang bakurang malinis ay
nakatutulong sa pagpapanatiling
malinis ang pamayanan.
_____4. Kinakailangang walisin
ang mga tuyong dahon at ibang
kalat sa loob at labas ng bakuran.
_____5. Ang mga basurang
nabubulok ay kailangang ilagay sa
compost pit.
_____6. Ang mga basurang hindi
nabubulok ay kailangang itapon sa
malayong lugar.
_____7. Bunutin ang mga ugat ng
mga ligaw na damo upang hindi na
tumubo uli ito.
_____8.Pagkatapos walisin ang
mga tuyong dahon, sunugin ito.
_____9. Ang mga nabubulok na
basura ay pampataba sa mga
halaman.
_____10. Gamitin ang pandakot
kung ilalagay ang mga tuyong
dahoon sa basurahan.
pang mga hayop.
_____2. Ang mga damong ligaw ay
nakadaragdag sa kagandahan ng
kapaligiran.
_____3. Ang bakurang malinis ay
nakatutulong sa pagpapanatiling
malinis ang pamayanan.
_____4. Kinakailangang walisin ang
mga tuyong dahon at ibang kalat sa
loob at labas ng bakuran. _____5.
Ang mga basurang nabubulok ay
kailangang ilagay sa compost pit.
_____6. Ang mga basurang hindi
nabubulok ay kailangang itapon sa
malayong lugar.
_____7. Bunutin ang mga ugat ng
mga ligaw na damo upang hindi na
tumubo uli ito.
_____8.Pagkatapos walisin ang mga
tuyong dahon, sunugin ito. _____9.
Ang mga nabubulok na basura ay
pampataba sa mga halaman.
_____10. Gamitin ang pandakot
kung ilalagay ang mga tuyong
dahoon sa basurahan.
c. Talian ang buhok.
d. Magdamit ng maluwang
2. May nabasag na baso habang ikaw
ay naglilinis sa kusina. Ano ang iyong
gagawin?
a. Pupuluting isa-isa ang bubog.
b. Dadakutin at ilalagay sa basurahan.
c. Babalutin ng lumang diyaryo at
ilalagay sa basurahang may takip.
d. Pupulutin at itapon sa bakanteng
lote.
3. Alin sa sumusunod ang dapat una
mong gagawin?
a. Paglilinis ng kisame.
b. Paglilinis ng dingding.
c. Paglilinis ng sahig.
d. Paglilinis ng bakuran.
4. Ano ang dapat tandaan sa
paggamit ng mga de-koryenteng
kagamitan upang maiwasan ang
sakuna?
a. Tiyaking tuyo ang mga kamay bago
isaksak at tanggalin ang saket at plug.
b. Basahin ang panuto kung paano ito
gagamitin.
c. Hayaan itong nakabukas kahit
tapos nang gamitin.
d. Tanggalin sa saksakan ang kawad.
5. Nagkalat ang basura sa inyong
bahay, ano ang iyong gagawin?
a. Ipunin lahat at ibalot sa plastic.
b. Ilagay sa basurahan at hintayin ang
trak na kukuha nito.
c. Ihiwalay ang nabubulok sa hindi
nabubulok at ibaon sa compost pit
ang nabubulok.
d. Paghalu-haluin ang mga basura at
sunugin ang mga ito.
c. Talian ang buhok.
d. Magdamit ng maluwang
2. May nabasag na baso habang
ikaw ay naglilinis sa kusina. Ano
ang iyong gagawin?
a. Pupuluting isa-isa ang bubog.
b. Dadakutin at ilalagay sa
basurahan. c. Babalutin ng lumang
diyaryo at ilalagay sa basurahang
may takip.
d. Pupulutin at itapon sa bakanteng
lote.
3. Alin sa sumusunod ang dapat
una mong gagawin?
a. Paglilinis ng kisame.
b. Paglilinis ng dingding.
c. Paglilinis ng sahig.
d. Paglilinis ng bakuran.
4. Ano ang dapat tandaan sa
paggamit ng mga de-koryenteng
kagamitan upang maiwasan ang
sakuna?
a. Tiyaking tuyo ang mga kamay
bago isaksak at tanggalin ang saket
at plug. b. Basahin ang panuto
kung paano ito gagamitin.
c. Hayaan itong nakabukas kahit
tapos nang gamitin.
d. Tanggalin sa saksakan ang
kawad.
5. Nagkalat ang basura sa inyong
bahay, ano ang iyong gagawin?
a. Ipunin lahat at ibalot sa plastic.
b. Ilagay sa basurahan at hintayin
ang trak na kukuha nito.
c. Ihiwalay ang nabubulok sa hindi
nabubulok at ibaon sa compost pit
ang nabubulok.
d. Paghalu-haluin ang mga basura
at sunugin ang mga ito.
paggawa ng nakatakda sa iyo ng
kusang loob?
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Tumulong sa paglilinis ng kani-
kanilang bakuran. Sipiin muli ang
tseklist sa Gawain C kung nasunod
ito. Palagdaan ang ginawang
tseklist sa nakatatandang kapatid o
Tumulong sa paglilinis ng kani-
kanilang bakuran. Sipiin muli ang
tseklist sa Gawain C kung nasunod
ito. Palagdaan ang ginawang tseklist
sa nakatatandang kapatid o sa
Isulat sa iyong kuwaderno kung ano
ang mga ginagawa mo sa inyong
tahanan upang mapanatili itong
maayos at malinis. Banggitin kung
paano mo sinusunod ang mga
Isulat sa iyong kuwaderno kung ano
ang mga ginagawa mo sa inyong
tahanan upang mapanatili itong
maayos at malinis. Banggitin kung
paano mo sinusunod ang mga
Magpagawa ng isang larawan na
nagpapakita ng pagsunod sa mga
nakatakdang gawaing bahay tungo
sa masayang samahan ng pamilya.
Palagyan ng maikling salaysay.
sa nanay nanay pangkalusugan at pangkaligtasang
gawi sa paglilinis ng bahay at
bakuran. Ibahagi ito sa klase.
pangkalusugan at pangkaligtasang
gawi sa paglilinis ng bahay at
bakuran. Ibahagi ito sa klase.

Más contenido relacionado

Similar a DLL_EPP-4-HE_Q1_W6.docx

Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docx
Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docxGrade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docx
Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docxdmanbehinddguitar
 
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docx
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docxEPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docx
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docxErwinPantujan2
 
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxDLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxAlyssa819698
 
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxDLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxrebeccaorena
 
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxErwinPantujan2
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDixieRamos2
 
Ap 8 quarter 1 module 6
Ap 8 quarter 1 module 6Ap 8 quarter 1 module 6
Ap 8 quarter 1 module 6RegieMadayag2
 
DLL EPP- Home Economics.docx
DLL EPP- Home Economics.docxDLL EPP- Home Economics.docx
DLL EPP- Home Economics.docxgenissabaes
 
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdf
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdfdllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdf
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdfmaylingonzales1
 
Day 1 week 1.docx
Day 1 week 1.docxDay 1 week 1.docx
Day 1 week 1.docxDixieRamos2
 
Day 3 week 1.docx
Day 3 week 1.docxDay 3 week 1.docx
Day 3 week 1.docxDixieRamos2
 
Day 5 week 1.docx
Day 5 week 1.docxDay 5 week 1.docx
Day 5 week 1.docxDixieRamos2
 
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docx
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docxDLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docx
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docxmarkanthonylibarnes1
 

Similar a DLL_EPP-4-HE_Q1_W6.docx (20)

Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docx
Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docxGrade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docx
Grade 4 DLL EPP 4 Q4 Week 6.docx
 
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docx
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docxEPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docx
EPP DAILY LESSON LOG DLL_EPP 4_Q3_W2 (1).docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxDLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docxDLL_ESP 4_Q3_W10.docx
DLL_ESP 4_Q3_W10.docx
 
DLL_EPP 4_Q1_W1 (1).docx
DLL_EPP 4_Q1_W1 (1).docxDLL_EPP 4_Q1_W1 (1).docx
DLL_EPP 4_Q1_W1 (1).docx
 
DLL_EPP 4_Q4_W6.docx
DLL_EPP 4_Q4_W6.docxDLL_EPP 4_Q4_W6.docx
DLL_EPP 4_Q4_W6.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
DLL_ESP 4_Q3_W6.docxDLL_ESP 4_Q3_W6.docx
 
DLL_EPP 4_Q1_W1.docx
DLL_EPP 4_Q1_W1.docxDLL_EPP 4_Q1_W1.docx
DLL_EPP 4_Q1_W1.docx
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
 
DLL_EPP 5_Q3_W10.docx
DLL_EPP 5_Q3_W10.docxDLL_EPP 5_Q3_W10.docx
DLL_EPP 5_Q3_W10.docx
 
DLL_EPP-5_Q3_W8.docx
DLL_EPP-5_Q3_W8.docxDLL_EPP-5_Q3_W8.docx
DLL_EPP-5_Q3_W8.docx
 
DLL_EPP 4_Q2_W2.docx
DLL_EPP 4_Q2_W2.docxDLL_EPP 4_Q2_W2.docx
DLL_EPP 4_Q2_W2.docx
 
(1) UNANG MARKAHAN
(1) UNANG MARKAHAN(1) UNANG MARKAHAN
(1) UNANG MARKAHAN
 
Ap 8 quarter 1 module 6
Ap 8 quarter 1 module 6Ap 8 quarter 1 module 6
Ap 8 quarter 1 module 6
 
DLL EPP- Home Economics.docx
DLL EPP- Home Economics.docxDLL EPP- Home Economics.docx
DLL EPP- Home Economics.docx
 
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdf
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdfdllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdf
dllepp-homeeconomics-221022002823-5c5e8ada.pdf
 
Day 1 week 1.docx
Day 1 week 1.docxDay 1 week 1.docx
Day 1 week 1.docx
 
Day 3 week 1.docx
Day 3 week 1.docxDay 3 week 1.docx
Day 3 week 1.docx
 
Day 5 week 1.docx
Day 5 week 1.docxDay 5 week 1.docx
Day 5 week 1.docx
 
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docx
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docxDLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docx
DLL_Edukasyon Sa Pagpapakatao 3_Q3_W8.docx
 

Último

worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxworldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxSundieGraceBataan
 
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhh
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhhAP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhh
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhhcharlyn050618
 
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilaTauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilajohnrohannebasale
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...VielMarvinPBerbano
 
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1AngelRgndlaa
 
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNAN
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNANFOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNAN
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNANJullianeOrtiz
 
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptx
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptxfilipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptx
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptxglainAE
 
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxEdukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxMaestroSonnyTV
 
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptx
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptxNASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptx
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptxLoudimsMojica
 
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptx
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptxesp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptx
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptxVielMarvinPBerbano
 
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoUri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoChristineJaneWaquizM
 
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power point
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power pointPANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power point
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power pointYollySamontezaCargad
 
Timog-Silangang Asya PILIPINAS .pptx
Timog-Silangang Asya PILIPINAS     .pptxTimog-Silangang Asya PILIPINAS     .pptx
Timog-Silangang Asya PILIPINAS .pptxjemarabermudeztaniza
 
karapatang-pantao-2.ppttttttttttttttttttttttttttttt
karapatang-pantao-2.pptttttttttttttttttttttttttttttkarapatang-pantao-2.ppttttttttttttttttttttttttttttt
karapatang-pantao-2.pptttttttttttttttttttttttttttttJuliaFaithMConcha
 
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxMga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxNicaGobalizaEsquilon
 
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaChristineJaneWaquizM
 
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9IvyGraceSuarezCalipe
 
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptxEpekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptxJoyceAgrao
 
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahan
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahanSimuno at Panaguri kahulugan at kahalagahan
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahanChristineJaneWaquizM
 
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptx
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptxARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptx
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptxShierAngelUrriza2
 

Último (20)

worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxworldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
 
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhh
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhhAP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhh
AP-10-Q4-W3-4.pptxbbbbbhhhhhhbbbhbbbhhhhhh
 
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilaTauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
 
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
1st-comga-salik-na-nakakaapekto-sa-pagpili-ng-kurso-o-track-220911025716-8af5...
 
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1
Quarter 4 Week 1 Daily Lesson Log in ESP Grade 1
 
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNAN
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNANFOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNAN
FOURTH QUARTER REVIEWER FOR ARALING PANLIPUNAN
 
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptx
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptxfilipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptx
filipino 10 - el filibusterismo kabanata 5.pptx
 
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxEdukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
 
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptx
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptxNASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptx
NASYONALISMO-SA-EUROPE-AT-IBANG-PANIG-NG-DAIGDIG-PPT.pptx
 
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptx
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptxesp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptx
esp9modyul15lokalatglobalna-160229072147.pptx
 
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoUri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
 
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power point
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power pointPANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power point
PANANALIKSIK-ARALIN-16 (1)-1.pdf power point
 
Timog-Silangang Asya PILIPINAS .pptx
Timog-Silangang Asya PILIPINAS     .pptxTimog-Silangang Asya PILIPINAS     .pptx
Timog-Silangang Asya PILIPINAS .pptx
 
karapatang-pantao-2.ppttttttttttttttttttttttttttttt
karapatang-pantao-2.pptttttttttttttttttttttttttttttkarapatang-pantao-2.ppttttttttttttttttttttttttttttt
karapatang-pantao-2.ppttttttttttttttttttttttttttttt
 
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxMga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
 
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawaAralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
Aralin pangatnig kahulugan at mga halimbawa
 
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9
Module 1_ Pambansang Kaunlaran-Aral-Pan 9
 
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptxEpekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
Epekto ng mga Ekstrakurikular na gastusin Title-Defense-Group-1 (1).pptx
 
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahan
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahanSimuno at Panaguri kahulugan at kahalagahan
Simuno at Panaguri kahulugan at kahalagahan
 
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptx
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptxARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptx
ARALIN 3 PAKIKILAHOK NG MAMAMAYAN - Copy.pptx
 

DLL_EPP-4-HE_Q1_W6.docx

  • 1. GRADE IV DAILY LESSON LOG School: Grade Level: IV Teacher: Learning Area: EPP-HE Teaching Dates and Time: FEB. 1-3, 2023 / 7:50-8:40 (WEEK 6) Quarter: 3rd Quarter MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa batanyang konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang maitutulong nito sap ag-unlad ng sarili at tahanan. B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng may kasanayan ang mga gawaing pantahanan na makatutulong sa pangangalaga ng pansarili at ng sariling tahanan C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Isulat ang code ng bawat kasanayan 1. Naisasagawa ang wastong paglilinis ng bakuran 2. Nagagamit ang wastong kagamitan sa paglilinis ng bakuran EPP4HE-0f-9 1. Naisasagawa ang wastong paglilinis ng bakuran 2. Nagagamit ang wastong kagamitan sa paglilinis ng bakuran EPP4HE-0f-9 1. Nakasusunod sa mga tuntuning pangkalusugan at pangkaligtasan sa paglilinis ng bahay at bakuran 2. Naisasagawa ang wastong paghihiwalay ng basura sa bahay 3. Nasasabi ang kahalagahan ng maayos, malinis, at ligtas na bahay at bakuran EPP4HE-Og-10 1. Nakasusunod sa mga tuntuning pangkalusugan at pangkaligtasan sa paglilinis ng bahay at bakuran 2. Naisasagawa ang wastong paghihiwalay ng basura sa bahay 3. Nasasabi ang kahalagahan ng maayos, malinis, at ligtas na bahay at bakuran EPP4HE-Og-11 Nasusunod ang mga gawaing nakatakda sa sarili sa mga gawaing bahay EPP4HE-0h-12 II. NILALAMAN Wastong Paglilinis ng Bakuran Wastong Paglilinis ng Bakuran Pangkalusugan at Pangkaligtasang Gawi sa Paglilinis ng Tahanan at Bakuran Pangkalusugan at Pangkaligtasang Gawi sa Paglilinis ng Tahanan at Bakuran Pagsunod sa mga Nakatakdang Gawaing Bahay III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian Modyul sa EPP, Aralin 15 Modyul sa EPP, Aralin 15 Modyul sa EPP, Aralin 16 Modyul sa EPP, Aralin 16 Modyul sa EPP, Aralin 17 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro T.G. pp. 103-106 T.G. pp. 103-106 T.G. pp. 107-111 T.G. pp. 107-111 T.G. pp. 112-114 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Mag-aaral L.M. pp. 285-290 L.M. pp. . 285-290 L.M. pp. 291-296 L.M. pp. 291-296 L.M. pp. 297-300 3. Mga Pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo manila paper, cartolina, pentel pen, mga larawan manila paper, cartolina, pentel pen, mga larawan Mga larawan, manila paper, pentel pen, glue, gunting, recycled cardboard, mosaic picture, colored paper o makulay na papel galing sa lumang magasin Mga larawan, manila paper, pentel pen, glue, gunting, recycled cardboard, mosaic picture, colored paper o makulay na papel galing sa lumang magasin manila paper, pentel pen, sobre, coupon bond IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Ano ang maidudulot sa pagsunod sa wastong paraan ng paglilinis sa tahanan? Ano ang maidudulot sa pagsunod sa wastong paraan ng paglilinis sa tahanan? Paano mapananatili ang malinis na bakuran? Ano-ano ang kabutihang maidudulot ng malinis na kapaligiran? Paano mapananatili ang malinis na bakuran? Ano-ano ang kabutihang maidudulot ng malinis na kapaligiran? Ano ang kahalagahan o kagandahang naidudulot ng maayos at malinis na tahanan at bakuran? B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng lrawan ng malinis at magandang bakuran: Pagpapakita ng lrawan ng malinis at magandang bakuran: Magpakita ng larawan ng sumusunod: paglilinis ng bintana; paglilinis ng Magpakita ng larawan ng sumusunod: paglilinis ng bintana; Ipakita ang iskedyul sa paglilinis ng tahanang napag-aralan na sa
  • 2. Ano-ano ang maaari mong gawin upang makatulong sa paglilinis ng bakuran? Paano ginagawa ang wastong paglilinis ng bakuran? Ano-ano ang maaari mong gawin upang makatulong sa paglilinis ng bakuran? Paano ginagawa ang wastong paglilinis ng bakuran? kisame; sa pagpapakintab ng sahig; pag-aalis ng alikabok sa mga gamit at kasangkapan; pagwawalis, pag-aayos ng kasangkapan matapos linisin; pagbubunot ng damo sa bakuran; paghihiwalay ng basura; at pagtatapon ng basura. paglilinis ng kisame; sa pagpapakintab ng sahig; pag-aalis ng alikabok sa mga gamit at kasangkapan; pagwawalis, pag- aayos ng kasangkapan matapos linisin; pagbubunot ng damo sa bakuran; paghihiwalay ng basura; at pagtatapon ng basura. nakaraang aralin at makikita sa Linangin Natin sa LM. Gamitin ito bilang lunsaran sa paksang ito. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Gawain A: 1. Pangkatin ang klase sa apat. Pumili ng lider at tagasulat ang bawat pangkat. 2. Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper at pentel pen. 3. Pag-usapan ng bawat pangkat ang sumusunod na pamamaraan ng paglilinis ng bakuran: a. Pagwawalis b. Pagbubunot ng damong ligaw c. Pagtatapon ng basura d. Pagbabaon ng basura e. Pagdidilig ng mga halaman f. Paglilinis ng kanal Gawain A: 1. Pangkatin ang klase sa apat. Pumili ng lider at tagasulat ang bawat pangkat. 2. Bigyan ang bawat pangkat ng manila paper at pentel pen. 3. Pag-usapan ng bawat pangkat ang sumusunod na pamamaraan ng paglilinis ng bakuran: a. Pagwawalis b. Pagbubunot ng damong ligaw c. Pagtatapon ng basura d. Pagbabaon ng basura e. Pagdidilig ng mga halaman f. Paglilinis ng kanal Tanong: • Ano-ano ang inyong nakita? • Saan natin ginagawa ang mga ito? • Ginagawa rin ba ninyo ang mga ito? • Paano ninyo isinasagawa ang mga ito? Tanong: • Ano-ano ang inyong nakita? • Saan natin ginagawa ang mga ito? • Ginagawa rin ba ninyo ang mga ito? • Paano ninyo isinasagawa ang mga ito? Isagawa ang brainstorming sa tulong ng sumusunod na tanong: • Bakit kailangang pangkat-pangkatin ang mga gawaing bahay? • Ano ang kahalagahan nito sa inyo? • Alin sa mga ito ang ginagawa ninyo? Gaano kadalas ninyo ito ginagawa? • Maliban sa inyo, may iba pa bang kasapi ng pamilya na gumagawa sa mga ito? Bakit? • Ano ang inyong nararamdaman habang kayo ay gumagawa? Bakit kaya? D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Gawain B: 1. Paghambingin ng buong klase ang mga pangkatang gawa. 2. Tingnan ang tama at magkakaparehong sagot ng bawat pangkat. 3. Buuin ang pamamaraan ng paggawa sa bawat paraan ng paglilinis ng bakuran. 4. Paghambingin ang nabuong konsepto sa LM. Gawain B: 1. Paghambingin ng buong klase ang mga pangkatang gawa. 2. Tingnan ang tama at magkakaparehong sagot ng bawat pangkat. 3. Buuin ang pamamaraan ng paggawa sa bawat paraan ng paglilinis ng bakuran. 4. Paghambingin ang nabuong konsepto sa LM. Nabanggit ninyo kanina na ginagawa ang mga ito ng maingat. Bakit kaya? Ano ang dapat isaalang-alang sa pagsasagawa ng mga ito? 1. Magkaroon ng talakayan kaugnay sa tanong. Tanggapin lahat ang sagot ng mga mag-aaral. 2. Ipabasa ang Alamin Natin LM. Talakayin ang tungkol sa tuntuning pangkaligtasan at pangkalusugan at wastong paghihiwalay at pagtatapon ng basura. 3. Bigyang- diin ang sagot ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagbabalik sa nakasulat sa pisara na angkop sa aralin. Gamitin ang T chart para makita ang naibigay na at kung ano ang napagaralan batay sa Nabanggit ninyo kanina na ginagawa ang mga ito ng maingat. Bakit kaya? Ano ang dapat isaalang-alang sa pagsasagawa ng mga ito? 1. Magkaroon ng talakayan kaugnay sa tanong. Tanggapin lahat ang sagot ng mga mag-aaral. 2. Ipabasa ang Alamin Natin LM. Talakayin ang tungkol sa tuntuning pangkaligtasan at pangkalusugan at wastong paghihiwalay at pagtatapon ng basura. 3. Bigyang- diin ang sagot ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagbabalik sa nakasulat sa pisara na angkop sa aralin. Gamitin ang T chart para makita ang naibigay na 1. Ipabasa sa mga mag-aaral ang Tandaan Natin sa LM. 2. Gamitin ang mga tanong na nasa kabilang pahina sa pagtalakay sa mga gawaing nakatakda sa sarili at sa iba pang kasapi ng pamilya. 3. Habang nagaganap ang talakayan balikan at ihambing ang mga naunang sagot upang higit na mapalalim ang usapan.
  • 3. nabasa. at kung ano ang napagaralan batay sa nabasa. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Gawain C: 1. Ipagawa ng panukatan ang mga pamamaraan ng paggawa sa bawat paraan sa paglilinis sa bakuran at sa labas ng silid-aralan. 2. Bigyan ng panuntunan sa paggawa bago palabasin sa klase. 3. Mahigpit na subaybayan ang mga mag-aaral habang isinasagawa ang wastong pamamaraan ng paglilinis sa bakuran. 4. Tingnan kung nasunod ang mga pamamaraan sa pamamagitan ng pagsagot ng lider, sa tseklist. 5. Kunin ang tseklist ng bawat pangkat at tingnan muli kung nasunod ng bawat pangkat ang wastong paglilinis ng bakuran. Gawain C: 1. Ipagawa ng panukatan ang mga pamamaraan ng paggawa sa bawat paraan sa paglilinis sa bakuran at sa labas ng silid-aralan. 2. Bigyan ng panuntunan sa paggawa bago palabasin sa klase. 3. Mahigpit na subaybayan ang mga mag-aaral habang isinasagawa ang wastong pamamaraan ng paglilinis sa bakuran. 4. Tingnan kung nasunod ang mga pamamaraan sa pamamagitan ng pagsagot ng lider, sa tseklist. 5. Kunin ang tseklist ng bawat pangkat at tingnan muli kung nasunod ng bawat pangkat ang wastong paglilinis ng bakuran. Gawain A: Maging Maingat Tayo • Bumuo ng apat na pangkat. • Maglaro ng “Kunan Mo Ako.” • Kumuha ng isang task card, bawat isa ay naglalaman ng isa sa mga gawaing: pangkaligtasan, pangkalusugan, paghihiwalay ng basura, at pagre-recycle. • Ipasadula sa bawat pangkat ang gawaing nakatakda sa kanila sa loob ng isang minuto. • Bigyan ng sapat na panahon ang bawat pangkat upang magawa nang maayos ang gawain. • Itanong ang sumusunod pagkatapos ng laro. a. Ano ang pakiramdam ninyo habang isinasagawa ang inyong gawain? b. Paano ninyo ito naisagawa nang maayos? Ano-ano ang nakatulong sa inyo? c. Ano ang mahahalagang bagay na natutunan ninyo sa gawaing ito? d. Kaya ba ninyo itong gawin sa bahay? Ano ang magandang maidudulot nito sa pamilya, sa pamayanan, at sa bansa? Gawain A: Maging Maingat Tayo • Bumuo ng apat na pangkat. • Maglaro ng “Kunan Mo Ako.” • Kumuha ng isang task card, bawat isa ay naglalaman ng isa sa mga gawaing: pangkaligtasan, pangkalusugan, paghihiwalay ng basura, at pagre-recycle. • Ipasadula sa bawat pangkat ang gawaing nakatakda sa kanila sa loob ng isang minuto. • Bigyan ng sapat na panahon ang bawat pangkat upang magawa nang maayos ang gawain. • Itanong ang sumusunod pagkatapos ng laro. a. Ano ang pakiramdam ninyo habang isinasagawa ang inyong gawain? b. Paano ninyo ito naisagawa nang maayos? Ano-ano ang nakatulong sa inyo? c. Ano ang mahahalagang bagay na natutunan ninyo sa gawaing ito? d. Kaya ba ninyo itong gawin sa bahay? Ano ang magandang maidudulot nito sa pamilya, sa pamayanan, at sa bansa? • Bakit kailangang alam natin ang mga gawaing nakatakda sa atin at sa iba pang kasapi ng mag-anak? • Paano ninyo nasusunod ang mga gawaing bahay na nakatakda sa inyo? • Mahalaga ba na masunod ang mga ito? Bakit? • Ano ang iyong ginagawa kapag natapos mo na ang gawaing nakatakda sa iyo? Bakit mo ito kailangang gawin? • Ano ang pakiramdam mo kapag maagang natatapos ang isang gawain? F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Ipabigay muli ang mga gawain sa paglilinis ng bakuran at ipasulat sa nakahandang tsart ang kanilang sagot: 1. pagwawalis 2. pagbubunot ng damo 3. pagtatapon ng basura 4. pagdidilig ng halaman 5. paglilinis ng kanal Ipabigay muli ang mga gawain sa paglilinis ng bakuran at ipasulat sa nakahandang tsart ang kanilang sagot: 1. pagwawalis 2. pagbubunot ng damo 3. pagtatapon ng basura 4. pagdidilig ng halaman 5. paglilinis ng kanal 1. Ano ang maaaring mangyari sa ating kapaligiran kung wala tayong tama o maayos na paraan ng paghihiwalay at pagtatapon ng basura? 2. Bilang mag-aaral paano mo mapapangalagaan ang ating kapaligiran? 1. Ano ang maaaring mangyari sa ating kapaligiran kung wala tayong tama o maayos na paraan ng paghihiwalay at pagtatapon ng basura? 2. Bilang mag-aaral paano mo mapapangalagaan ang ating kapaligiran? Gawain: 1. Hatiin ang klase sa apat na pangkat. 2. Magbigay ng pamantayan sa pangkatang paggawa. 3. Ipamahagi ang manila paper, pentel pen, at ang sobre na may mga tanong na kanilang sasagutan. 4. Ipasulat ang mga sagot sa manila paper at magtakda ng isang kasapi na mag-uulat pagkatapos ng gawain. a. Paano mapadadali ang pagganap sa mga nakatakdang gawaing bahay?
  • 4. b. Paano kung hindi makipagtulungan ang ibang kasapi ng maganak, ano ang iyong gagawin? c. Bakit kailangang magtulungan ang bawat kasapi ng maganak sa paggawa ng mga nakatakdang gawaing bahay? d. Ano ang maaaring maganap kung ang bawat kasapi ng maganak ay tulong-tulong sa pagawa ng mga gawaing bahay? e. Ano ang magandang kaugalian ang ipinakikita rito? 5. Ipadikit sa pisara ang mga manila paper na may mga sagot. 6. Talakayin ang kanilang mga sagot sa pamamagitan ng pagha G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- araw na buhay Ano-ano ang naidudulot ng malinis na bakuran sa ating pamayanan at sa ating kalusugan? Ano-ano ang naidudulot ng malinis na bakuran sa ating pamayanan at sa ating kalusugan? • Paano mo magagamit sa pang- araw-araw na pamumuhay ang inyong kaalaman tungkol dito? • Bakit kailangang maisagawa ang mga ito? • Paano mo magagamit sa pang- araw-araw na pamumuhay ang inyong kaalaman tungkol dito? • Bakit kailangang maisagawa ang mga ito? Sino ang higit na nasisiyahan kapag natapos na ang mga nakatakdang gawain sa bahay? Bakit? H. Paglalahat ng Aralin Paano mapananatili ang malinis na bakuran? Ano-ano ang kabutihang maidudulot ng malinis na kapaligiran? Paano mapananatili ang malinis na bakuran? Ano-ano ang kabutihang maidudulot ng malinis na kapaligiran? 1. Bakit kailangang sundin ang sumusunod na tuntunin: • pangkaligtasan at pangkalusugan sa paglilinis ng tahanan at bakuran; • wastong paraan ng paglilinis ng iba’t ibang bahagi ng bahay; at • wastong paghihiwalay at pagtatapon ng basura. 2. Ano ang kahalagahan o kagandahang naidudulot ng maayos at malinis na tahanan at bakuran? 1. Bakit kailangang sundin ang sumusunod na tuntunin: • pangkaligtasan at pangkalusugan sa paglilinis ng tahanan at bakuran; • wastong paraan ng paglilinis ng iba’t ibang bahagi ng bahay; at • wastong paghihiwalay at pagtatapon ng basura. 2. Ano ang kahalagahan o kagandahang naidudulot ng maayos at malinis na tahanan at bakuran? Ano-ano ang mga dapat nating tandaan upang masunod at magampanan ang mga nakatakdang gawain? I. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang sumusunod: Lagyan ng tsek (√) ang patlang bilang kung ang isinasaad ng pangungusap ay wastong paraan ng paglilinis ng bakuran at ekis (×) naman kung hindi. _____1. Linisin ang daanan ng tubig o kanal upang maiwasan ang pamamahay ng mga daga at iba Pasagutan ang sumusunod: Lagyan ng tsek (√) ang patlang bilang kung ang isinasaad ng pangungusap ay wastong paraan ng paglilinis ng bakuran at ekis (×) naman kung hindi. _____1. Linisin ang daanan ng tubig o kanal upang maiwasan ang pamamahay ng mga daga at iba Basahin at unawain ang sumusunod na tanong. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot sa inyong sagutang papel. 1. Ano ang iyong gagawin upang hindi malanghap ang alikabok habang naglilinis? a. Gumamit ng apron. b. Takpan ang ilong Basahin at unawain ang sumusunod na tanong. Piliin at isulat ang titik ng tamang sagot sa inyong sagutang papel. 1. Ano ang iyong gagawin upang hindi malanghap ang alikabok habang naglilinis? a. Gumamit ng apron. b. Takpan ang ilong Sagutin ang sumusunod. Isulat ang iyong sagot sa isang papel. 1. Ano-ano ang gawaing bahay na nakatakda sa iyo? 2. Paano mo sinusunod ang mga gawaing nakalista sa talatakdaan? 3. Nagagawa mo ba ito nang kusang loob? Bakit? 4. Ano ang kahalagahan sa
  • 5. pang mga hayop. _____2. Ang mga damong ligaw ay nakadaragdag sa kagandahan ng kapaligiran. _____3. Ang bakurang malinis ay nakatutulong sa pagpapanatiling malinis ang pamayanan. _____4. Kinakailangang walisin ang mga tuyong dahon at ibang kalat sa loob at labas ng bakuran. _____5. Ang mga basurang nabubulok ay kailangang ilagay sa compost pit. _____6. Ang mga basurang hindi nabubulok ay kailangang itapon sa malayong lugar. _____7. Bunutin ang mga ugat ng mga ligaw na damo upang hindi na tumubo uli ito. _____8.Pagkatapos walisin ang mga tuyong dahon, sunugin ito. _____9. Ang mga nabubulok na basura ay pampataba sa mga halaman. _____10. Gamitin ang pandakot kung ilalagay ang mga tuyong dahoon sa basurahan. pang mga hayop. _____2. Ang mga damong ligaw ay nakadaragdag sa kagandahan ng kapaligiran. _____3. Ang bakurang malinis ay nakatutulong sa pagpapanatiling malinis ang pamayanan. _____4. Kinakailangang walisin ang mga tuyong dahon at ibang kalat sa loob at labas ng bakuran. _____5. Ang mga basurang nabubulok ay kailangang ilagay sa compost pit. _____6. Ang mga basurang hindi nabubulok ay kailangang itapon sa malayong lugar. _____7. Bunutin ang mga ugat ng mga ligaw na damo upang hindi na tumubo uli ito. _____8.Pagkatapos walisin ang mga tuyong dahon, sunugin ito. _____9. Ang mga nabubulok na basura ay pampataba sa mga halaman. _____10. Gamitin ang pandakot kung ilalagay ang mga tuyong dahoon sa basurahan. c. Talian ang buhok. d. Magdamit ng maluwang 2. May nabasag na baso habang ikaw ay naglilinis sa kusina. Ano ang iyong gagawin? a. Pupuluting isa-isa ang bubog. b. Dadakutin at ilalagay sa basurahan. c. Babalutin ng lumang diyaryo at ilalagay sa basurahang may takip. d. Pupulutin at itapon sa bakanteng lote. 3. Alin sa sumusunod ang dapat una mong gagawin? a. Paglilinis ng kisame. b. Paglilinis ng dingding. c. Paglilinis ng sahig. d. Paglilinis ng bakuran. 4. Ano ang dapat tandaan sa paggamit ng mga de-koryenteng kagamitan upang maiwasan ang sakuna? a. Tiyaking tuyo ang mga kamay bago isaksak at tanggalin ang saket at plug. b. Basahin ang panuto kung paano ito gagamitin. c. Hayaan itong nakabukas kahit tapos nang gamitin. d. Tanggalin sa saksakan ang kawad. 5. Nagkalat ang basura sa inyong bahay, ano ang iyong gagawin? a. Ipunin lahat at ibalot sa plastic. b. Ilagay sa basurahan at hintayin ang trak na kukuha nito. c. Ihiwalay ang nabubulok sa hindi nabubulok at ibaon sa compost pit ang nabubulok. d. Paghalu-haluin ang mga basura at sunugin ang mga ito. c. Talian ang buhok. d. Magdamit ng maluwang 2. May nabasag na baso habang ikaw ay naglilinis sa kusina. Ano ang iyong gagawin? a. Pupuluting isa-isa ang bubog. b. Dadakutin at ilalagay sa basurahan. c. Babalutin ng lumang diyaryo at ilalagay sa basurahang may takip. d. Pupulutin at itapon sa bakanteng lote. 3. Alin sa sumusunod ang dapat una mong gagawin? a. Paglilinis ng kisame. b. Paglilinis ng dingding. c. Paglilinis ng sahig. d. Paglilinis ng bakuran. 4. Ano ang dapat tandaan sa paggamit ng mga de-koryenteng kagamitan upang maiwasan ang sakuna? a. Tiyaking tuyo ang mga kamay bago isaksak at tanggalin ang saket at plug. b. Basahin ang panuto kung paano ito gagamitin. c. Hayaan itong nakabukas kahit tapos nang gamitin. d. Tanggalin sa saksakan ang kawad. 5. Nagkalat ang basura sa inyong bahay, ano ang iyong gagawin? a. Ipunin lahat at ibalot sa plastic. b. Ilagay sa basurahan at hintayin ang trak na kukuha nito. c. Ihiwalay ang nabubulok sa hindi nabubulok at ibaon sa compost pit ang nabubulok. d. Paghalu-haluin ang mga basura at sunugin ang mga ito. paggawa ng nakatakda sa iyo ng kusang loob? J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation Tumulong sa paglilinis ng kani- kanilang bakuran. Sipiin muli ang tseklist sa Gawain C kung nasunod ito. Palagdaan ang ginawang tseklist sa nakatatandang kapatid o Tumulong sa paglilinis ng kani- kanilang bakuran. Sipiin muli ang tseklist sa Gawain C kung nasunod ito. Palagdaan ang ginawang tseklist sa nakatatandang kapatid o sa Isulat sa iyong kuwaderno kung ano ang mga ginagawa mo sa inyong tahanan upang mapanatili itong maayos at malinis. Banggitin kung paano mo sinusunod ang mga Isulat sa iyong kuwaderno kung ano ang mga ginagawa mo sa inyong tahanan upang mapanatili itong maayos at malinis. Banggitin kung paano mo sinusunod ang mga Magpagawa ng isang larawan na nagpapakita ng pagsunod sa mga nakatakdang gawaing bahay tungo sa masayang samahan ng pamilya. Palagyan ng maikling salaysay.
  • 6. sa nanay nanay pangkalusugan at pangkaligtasang gawi sa paglilinis ng bahay at bakuran. Ibahagi ito sa klase. pangkalusugan at pangkaligtasang gawi sa paglilinis ng bahay at bakuran. Ibahagi ito sa klase.