SlideShare una empresa de Scribd logo
1 de 3
98
Paaralan: Baitang: Grade 9
Guro: Asignatura: Ekonomiks
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung
paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa
mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat
ang code ng bawat
kasanayan)
Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga suliraning kaugnay sa
implasyon ( AP9MAK-IIIf-12)
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin
Implasyon
4. Paraan ng Paglutas ng Implasyon
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Gabay ng Guro pp. 194-196
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
LM pp. 282-284
3. Mga Pahina ng
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
Project EASE IV Modyul 9
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Larawan, video clip, news clip
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng
mga Mag-aaral
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
Ipapasuri ng guro ang
larawan sa ibaba:
Ano ang ipinahihiwatig ng
editorial?
Ang ipinahihiwatig ng editoryal ay
ang hirap na nararanasan ng
karaniwang Pilipino na matugunan
ang kanilang pangunahing
pangangailangan sa kakarampot na
sahod.
99
Ano ang maaaring gawin ng
karaniwang Pilipino upang
matugunan ang kanilang
pangunahing
pangangailangan?
Magtipid hanggat maaari.
Magtatanim ng mga gulay sa bakuran
at maghanap ng mapagkakakitaan
katulad ng pagtitinda ng mga
merienda.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Ihanda ang klase sa pag-uulat
ng kanilang ginawang sarbey
kahapon.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Bilang isang mag-aaral sa ika-
siyam na baiting, paano ka
makakatulong sa paglutas ng
implasyon?
Makakatulong ako sa pamamagitan
ng pagtitipid nang aking baon at
gamit sa paaralan.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ngbagong
kasanayan #1
Pag-uulat ng sarbey.
Bibigyan ng limang minuto ang
bawat pangkat sa pag-uulat ng
kanilang sarbey.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ngbagong
kasanayan #2
Ano ang naging
pangkalahatang resulta ng
nakalap na impormasyon?
Batay sa nakuhang
impormasyon, masasabi mo
bang bukas ang isipan ng mga
mag-aaral na makatulong sa
paglutas ng suliranin ng
implasyon? Pangatwiranan.
Paano tinanggap ng mga mag-
aaral ang mga mungkahing
paraan upang makatulong at
makapag-ambag sa paglutas
ng suliranin ng implasyon?
Ang pankalahatang resulta ng
nakalap na impormasyon ay
Oo, bukas ang isipan ng mga mag-
aaral dahil sila mismoang gagawa ng
mga paraan upang makapagtipid.
Tinanggap nila ng buong puso ang
mga mungkahi at nagbigay pa ng iba
pang paraan upang makapag-ambag
sa paglutas ng implasyon.
F. Paglinang sa
kabihasaan
Bumibili ang iyong Ina ng
limang itlog para sa agahan at
angbudyet niya ay Php 30.00
ngayong tumaas na ng Php.
2.00 ang itlog dahil sa
implasyon, ilan na lang ang
mabibili sa halagang Php.
30.00?
Ang mabibili ng Inay sa halagang
Php. 30.00 ay tatlong itlog na lang.
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Gumawa ng isang komitment
bilang isang mag-aaral kung
paano makapag-ambag na
mapamahalaan ang pagtaas
ng presyo ng mga bilihin.
Maging malikhain sa pag-post
ng inyong mga komitment sa
facebook at iba pang social
media.
H. Paglalahat ng Aralin
Magmungkahi kung paano
malulutas ang mga suliraning
dulot ng implasyon
100
I. Pagtataya ng Aralin
Sa puntong ito, maaari mo
nang sagutan ang huling
kahong Natutuhan ko…
Tandaan na dapat mong
sagutan sa iyong portfolio ang
iyong tsart.
Paano ka makakatulong sa
paglutas ng suliranin kaugnay
ng implasyon?
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
Ano ang kahulugan ng
patakarang piskal?
Saan kinukuha ng pamahalaan
ang pambansang badyet?
V. MGATALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aral na
nangangailanganng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaralna
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy
saremediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano na ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan
nasolusyunan sa
tulong ang aking
punungguroat
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho nanais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
Alam ko
Nais kong
matutuhan
Natutuhan
ko
Alam ko Nais kong matutuhan
Natutuhan ko na hindi
maiiwasan ang
implasyon ngunit
maaari itong bigyan ng
solusyon sa
pamamagitan ng
pagtitipid.

Más contenido relacionado

Similar a Lc 12

DLL Grade 9 1st Grading.pdf
DLL Grade 9 1st  Grading.pdfDLL Grade 9 1st  Grading.pdf
DLL Grade 9 1st Grading.pdfMaryjaneRamiscal
 
January 14-15,2020 3rd exam.docx
January 14-15,2020 3rd exam.docxJanuary 14-15,2020 3rd exam.docx
January 14-15,2020 3rd exam.docxdivinegracelumagbas
 
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4EcheFrondarina
 
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFAP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFyrrallarry
 
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxQ3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxAlreiMea1
 
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdfModyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdfEmmylouMolitoPesidas
 
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomicsModyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics南 睿
 
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfhazelpalabasan1
 
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high school
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high schoolDaily Lesson examples for teachers and students in Junior high school
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high schoolZachRider5
 
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docx
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docxquarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docx
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docxBenedickBuendia
 
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................JeffreyVigonte1
 
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdfJenniferTamesaOliqui
 

Similar a Lc 12 (20)

DLL Grade 9 1st Grading.pdf
DLL Grade 9 1st  Grading.pdfDLL Grade 9 1st  Grading.pdf
DLL Grade 9 1st Grading.pdf
 
DLL Grade 9 1st Grading.pdf
DLL Grade 9 1st  Grading.pdfDLL Grade 9 1st  Grading.pdf
DLL Grade 9 1st Grading.pdf
 
Lesson plan araling panlipunan
Lesson plan araling panlipunanLesson plan araling panlipunan
Lesson plan araling panlipunan
 
AP9 Q3 MODYUL4.pdf
AP9 Q3 MODYUL4.pdfAP9 Q3 MODYUL4.pdf
AP9 Q3 MODYUL4.pdf
 
January 14-15,2020 3rd exam.docx
January 14-15,2020 3rd exam.docxJanuary 14-15,2020 3rd exam.docx
January 14-15,2020 3rd exam.docx
 
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4
Daily Lesson Log Edukasyon sa Pagpapakatao 4
 
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDFAP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
AP4_Q2_Mod3_Mga Hamong Pangkabuhayan sa.PDF
 
Y3-A6-Alamin.pptx
Y3-A6-Alamin.pptxY3-A6-Alamin.pptx
Y3-A6-Alamin.pptx
 
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docxQ3-DLL-AP9-WEEK3.docx
Q3-DLL-AP9-WEEK3.docx
 
ArP9_Q1_W1.pdf
ArP9_Q1_W1.pdfArP9_Q1_W1.pdf
ArP9_Q1_W1.pdf
 
DLL-2022-2023.docx
DLL-2022-2023.docxDLL-2022-2023.docx
DLL-2022-2023.docx
 
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdfModyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
Modyul 1- Katuturan at kahalagahan ng Ekonomics.pdf
 
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomicsModyul 1  katuturan at kahalagahan ng ekonomics
Modyul 1 katuturan at kahalagahan ng ekonomics
 
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdfap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
ap9_q1_m5_mgasaliknanakakaapektosapagkonsumo_FINAL07242020(23).pdf
 
cot.docx
cot.docxcot.docx
cot.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docxDLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
 
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high school
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high schoolDaily Lesson examples for teachers and students in Junior high school
Daily Lesson examples for teachers and students in Junior high school
 
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docx
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docxquarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docx
quarter 4 DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q4_W1.docx
 
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
DLL_ESP 6_Q3_W3.docx ..................................
 
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdfesp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdf
esp7_q1_mod8-pag-unlad_ng_hilig_paglawak_ng_tungkulin_FINAL07242020.pdf
 

Lc 12

  • 1. 98 Paaralan: Baitang: Grade 9 Guro: Asignatura: Ekonomiks Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran. B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan) Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga suliraning kaugnay sa implasyon ( AP9MAK-IIIf-12) II. NILALAMAN A. Paksang Aralin Implasyon 4. Paraan ng Paglutas ng Implasyon III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng Guro pp. 194-196 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral LM pp. 282-284 3. Mga Pahina ng Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng LR Project EASE IV Modyul 9 B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, video clip, news clip IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro Mga Inaasahang Sagot/ Gawain ng mga Mag-aaral A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin Ipapasuri ng guro ang larawan sa ibaba: Ano ang ipinahihiwatig ng editorial? Ang ipinahihiwatig ng editoryal ay ang hirap na nararanasan ng karaniwang Pilipino na matugunan ang kanilang pangunahing pangangailangan sa kakarampot na sahod.
  • 2. 99 Ano ang maaaring gawin ng karaniwang Pilipino upang matugunan ang kanilang pangunahing pangangailangan? Magtipid hanggat maaari. Magtatanim ng mga gulay sa bakuran at maghanap ng mapagkakakitaan katulad ng pagtitinda ng mga merienda. B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ihanda ang klase sa pag-uulat ng kanilang ginawang sarbey kahapon. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Bilang isang mag-aaral sa ika- siyam na baiting, paano ka makakatulong sa paglutas ng implasyon? Makakatulong ako sa pamamagitan ng pagtitipid nang aking baon at gamit sa paaralan. D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ngbagong kasanayan #1 Pag-uulat ng sarbey. Bibigyan ng limang minuto ang bawat pangkat sa pag-uulat ng kanilang sarbey. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ngbagong kasanayan #2 Ano ang naging pangkalahatang resulta ng nakalap na impormasyon? Batay sa nakuhang impormasyon, masasabi mo bang bukas ang isipan ng mga mag-aaral na makatulong sa paglutas ng suliranin ng implasyon? Pangatwiranan. Paano tinanggap ng mga mag- aaral ang mga mungkahing paraan upang makatulong at makapag-ambag sa paglutas ng suliranin ng implasyon? Ang pankalahatang resulta ng nakalap na impormasyon ay Oo, bukas ang isipan ng mga mag- aaral dahil sila mismoang gagawa ng mga paraan upang makapagtipid. Tinanggap nila ng buong puso ang mga mungkahi at nagbigay pa ng iba pang paraan upang makapag-ambag sa paglutas ng implasyon. F. Paglinang sa kabihasaan Bumibili ang iyong Ina ng limang itlog para sa agahan at angbudyet niya ay Php 30.00 ngayong tumaas na ng Php. 2.00 ang itlog dahil sa implasyon, ilan na lang ang mabibili sa halagang Php. 30.00? Ang mabibili ng Inay sa halagang Php. 30.00 ay tatlong itlog na lang. G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Gumawa ng isang komitment bilang isang mag-aaral kung paano makapag-ambag na mapamahalaan ang pagtaas ng presyo ng mga bilihin. Maging malikhain sa pag-post ng inyong mga komitment sa facebook at iba pang social media. H. Paglalahat ng Aralin Magmungkahi kung paano malulutas ang mga suliraning dulot ng implasyon
  • 3. 100 I. Pagtataya ng Aralin Sa puntong ito, maaari mo nang sagutan ang huling kahong Natutuhan ko… Tandaan na dapat mong sagutan sa iyong portfolio ang iyong tsart. Paano ka makakatulong sa paglutas ng suliranin kaugnay ng implasyon? J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation Ano ang kahulugan ng patakarang piskal? Saan kinukuha ng pamahalaan ang pambansang badyet? V. MGATALA VI. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mga mag- aral na nangangailanganng iba pang gawain para sa remediation. C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaralna nakaunawa sa aralin. D. Bilang ng mga mag- aaral na magpapatuloy saremediation E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano na ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan nasolusyunan sa tulong ang aking punungguroat superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho nanais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? Alam ko Nais kong matutuhan Natutuhan ko Alam ko Nais kong matutuhan Natutuhan ko na hindi maiiwasan ang implasyon ngunit maaari itong bigyan ng solusyon sa pamamagitan ng pagtitipid.