Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
DLL_EPP-4-HE_Q1_W5.docx
1. GRADE IV
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: IV
Teacher: Learning Area: EPP-HE
Teaching Dates and Time: FEB. 1-3, 2023 / 7:50-8:40 (WEEK 5) Quarter: 3rd Quarter
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pang-unawa sa batanyang konsepto ng “gawaing pantahanan” at ang maitutulong nito sap ag-unlad ng sarili at tahanan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng may kasanayan ang mga gawaing pantahanan na makatutulong sa pangangalaga ng pansarili at ng sariling tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
Nakatutulong sa pagtanggap ng
bisita sa bahay tulad ng:
• pagpapaupo, pagdudulot ng
makakain, tubig, atbp.
• pagsasagawa nang wastong pag-
iingat sa pagtanggap ng bisita
• pagpapakilala sa ibang kasapi ng
pamilya
EPP4HE- 0e-7
Natutukoy ang angkop na
kagamitan sa paglilinis ng bahay
EPP4HE-0f-8
Natutukoy ang angkop na kagamitan
sa paglilinis ng bahay
EPP4HE-0f-8
1. Naisasagawa ang wastong paglilinis
ng bahay
2. Nagagamit ang wastong kagamitan
sa paglilinis ng bahay
EPP4HE-0f-9
1. Naisasagawa ang wastong paglilinis
ng bahay
2. Nagagamit ang wastong kagamitan
sa paglilinis ng bahay
EPP4HE-0f-9
II. NILALAMAN Pagtanggap ng Bisita sa Bahay Mga Kagamitan sa Paglilinis ng
Bahay
Mga Kagamitan sa Paglilinis ng
Bahay
Wastong Paglilinis ng Bahay Wastong Paglilinis ng Bahay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Modyul sa EPP, Aralin 12 Modyul sa EPP, Aralin 13 Modyul sa EPP, Aralin 13 Modyul sa EPP, Aralin 14 Modyul sa EPP, Aralin 14
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro T.G. pp. 95-97 T.G. pp. 97-100 T.G. pp. 97-100 T.G. pp. 97-100 T.G. pp. 100-102
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
L.M. pp. 269-273 L.M. pp. 274-279 L.M. pp. 274-279 L.M. pp. 274-279 L.M. pp. 280-284
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan tsart, mga larawan ng kagamitan sa
paglilinis ng bahay, pentel
pen,cartolina
tsart, mga larawan ng kagamitan sa
paglilinis ng bahay, pentel
pen,cartolina
mga larawan, manila paper, 4 na iba’t
ibang kulay ng cartolina, pentel pen
mga larawan, manila paper, 4 na iba’t
ibang kulay ng cartolina, pentel pen
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Paano ang gagawin mo upang
maging kalugod-lugod ang iyong
pagtulong sa bawat kasapi ng
mag-anak?
Paano ka nakatutulong sa
pagtanggap ng bisita sa inyong ta
hanan?
Paano ka nakatutulong sa
pagtanggap ng bisita sa inyong ta
hanan?
Ano ang kahalagahan ng kaalaman sa
wastong kagamitan sa paglilinis?
Ano ang kahalagahan ng kaalaman sa
wastong kagamitan sa paglilinis?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Lahat ng tahanan payak man o
nakaririwasa ang pamumuhay ay
tumatanggap ng bisita. Ang mga
bisita ay maaaring mga kamag-
anak, kaibigan, at maaari ang iba
ay hindi mga kakilala. Anuman ang
Kalugod-lugod ang malinis na
tahanan. Maaliwalas ang
pakiramdam at nakadaragdag ng
kagandahan ng pamamahay.
Magiging magaan at kasiya-siya ang
paglilinis ng tahanan kapag
Kalugod-lugod ang malinis na
tahanan. Maaliwalas ang
pakiramdam at nakadaragdag ng
kagandahan ng pamamahay.
Magiging magaan at kasiya-siya ang
paglilinis ng tahanan kapag
Sinasalamin ng malinis na tahanan ang
isang masaya at nagkakasundo na
kasapi ng pamilya. Mula sa mga
magulang hanggang sa nakababatang
kapatid ay dapat na tulong-tulong sa
pagganap ng tungkulin sa pagpapanatili
Sinasalamin ng malinis na tahanan ang
isang masaya at nagkakasundo na
kasapi ng pamilya. Mula sa mga
magulang hanggang sa nakababatang
kapatid ay dapat na tulong-tulong sa
pagganap ng tungkulin sa pagpapanatili
2. estado sa buhay ng mga bisita ay
dapat na kalugod-lugod na
tinatanggap sa ating tahanan. Ang
kaugalian at kulturang Pilipino na
ito, ay hindi nawawala hanggang
sa kasalukuyang panahon.
Bilang kasapi ng mag-anak, paano
ka nakatutulong sa pagtanggap ng
bisita?
gumagamit ng angkop na
kagamitan. Bilang bata, mahalaga
ang magkaroon ng kaalaman
tungkol sa mga kagamitan sa
paglilinis.
gumagamit ng angkop na kagamitan.
Bilang bata, mahalaga ang
magkaroon ng kaalaman tungkol sa
mga kagamitan sa paglilinis.
nang masinop, maayos, at malinis na
tahanan.
nang masinop, maayos, at malinis na
tahanan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Pangkatin sa apat ang klase.
Bigyan sila ng tatlong minuto
upang pag-usapan ang kanilang
karanasan sa pagtanggap ng
bisita. Bigyan din ang bawat
pangkat ng karagdagang tatlong
minuto upang isadula ang kanilang
karanasan sa pagtanggap ng
bisita. Bigyan ng munting
papremyo ang may
pinakamagandang presentasyon.
Gawain A:
Tukuyin kung ano ang mga nasa
larawan
Gawain A:
Tukuyin kung ano ang mga nasa
larawan
Gawain A:
1. Maghanda ng metacards na may apat
na kulay lamang. Kinakailangang
parepareho ang bilang ng bawat kulay
ng metacards. Bigyan lahat ang mag-
aaral ng metacards. Ipasulat sa mga
mag-aaral ang isang gawaing paglilinis
ng kanilang tahanan. Ipapaskil ito na
magkakasama ang pareparehong kulay
sa isang lugar sa pisara o dingding.
Sabihin na ang pareparehong kulay ay
magkakasama sa isang pangkat at pipili
sila ng isang lider na siyang magiging
tagapag-ulat ng kanilang gawa.
Gawain A:
1. Maghanda ng metacards na may apat
na kulay lamang. Kinakailangang
parepareho ang bilang ng bawat kulay
ng metacards. Bigyan lahat ang mag-
aaral ng metacards. Ipasulat sa mga
mag-aaral ang isang gawaing paglilinis
ng kanilang tahanan. Ipapaskil ito na
magkakasama ang pareparehong kulay
sa isang lugar sa pisara o dingding.
Sabihin na ang pareparehong kulay ay
magkakasama sa isang pangkat at pipili
sila ng isang lider na siyang magiging
tagapag-ulat ng kanilang gawa.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Gamit pa rin ang apat na pangkat
sa unang gawain, bigyan ng
tiglilimang cartolina strips ang
bawat pangkat. Sa loob ng tatlong
minuto, itala ang iba’t ibang
karanasan sa pagtanggap ng
bisita. Ipaskil ang mga sagot sa
pisara o sa dingding. Iulat ng lider
ng pangkat ang sagot.
Gawain B:
a. Bigyan ang mga piling bata ng
cartolina strips na may larawan ng
kagamitan ng paglilinis.
b. Bigyan din sila ng pentel pen at
ipasulat dito ang gamit ng
kagamitan na nasa larawan na
nakuha niya. c. Hayaan tumawag
ang mag-aaral na may cartolina strip
ng isang kaklase, upang iulat at
ipaliwanag ang kaniyang naisulat na
gamit ng kagamitan na nasa
larawan.
Gawain B:
a. Bigyan ang mga piling bata ng
cartolina strips na may larawan ng
kagamitan ng paglilinis.
b. Bigyan din sila ng pentel pen at
ipasulat dito ang gamit ng kagamitan
na nasa larawan na nakuha niya. c.
Hayaan tumawag ang mag-aaral na
may cartolina strip ng isang kaklase,
upang iulat at ipaliwanag ang
kaniyang naisulat na gamit ng
kagamitan na nasa larawan.
Tingnan ang mga nakasulat sa
metacards. Sa bawat magkakaparehong
naisulat itira lamang ang isa hanggang
sa magkakaiba na ang nakasulat sa
isang pangkat. Ipapaskil muli at iulat sa
klase.
Ipaskil ang nakahandang pamamaraan
ng paglilinis sa tahanan na nakasulat sa
cartolina. Tingnan kung alin sa mga
pangkat ang may pinakamaraming
tamang sagot at bigyan sila ng munting
premyo.
Tingnan ang mga nakasulat sa
metacards. Sa bawat magkakaparehong
naisulat itira lamang ang isa hanggang
sa magkakaiba na ang nakasulat sa
isang pangkat. Ipapaskil muli at iulat sa
klase.
Ipaskil ang nakahandang pamamaraan
ng paglilinis sa tahanan na nakasulat sa
cartolina. Tingnan kung alin sa mga
pangkat ang may pinakamaraming
tamang sagot at bigyan sila ng munting
premyo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Pag-usapan ng buong klase ang
pangkaraniwang ginagawa kung
paano tinatanggap sa bahay ang
sumusunod na mga bisita:
• kamag-anak
• kaibigan/kasamahan sa trabaho
• kaklase
• hindi kakilala
Sa bawat pangkat, pag-usapan ang
gamit ng bawat isa. Ipasulat ang
mga sagot sa nakahandang tsart:
Iba pang kagamitan
sa paglilinis
Gamit
1. dishwashing
liquid/dishwashing
Sa bawat pangkat, pag-usapan ang
gamit ng bawat isa. Ipasulat ang mga
sagot sa nakahandang tsart:
Iba pang kagamitan sa
paglilinis
Gamit
1. dishwashing
liquid/dishwashing
Gawain B:
Paraan ng paglilinis ng tahanan:
• Pagwawalis
• Pag-aalis ng alikabok sa mga
kagamitan
• Paglalampaso ng sahig
• Pagbubunot
Pagkatapos basahin ng klase ang mga
Gawain B:
Paraan ng paglilinis ng tahanan:
• Pagwawalis
• Pag-aalis ng alikabok sa mga
kagamitan
• Paglalampaso ng sahig
• Pagbubunot
Pagkatapos basahin ng klase ang mga
3. paste
2. pulbos na sabon
3. suka
4. floorwax
5. lumang dyaryo
6. timba
paste
2. pulbos na sabon
3. suka
4. floorwax
5. lumang dyaryo
6. timba
pamamaraan ng paglilinis sa tahanan,
pasagutan sa bawat pangkat ang
nakalaan sa kanila na mga
pamamaraan ng gawain:
Pangkat I – Pagwawalis
Pangkat II - Pag-aalis sa mga alikabok
Pangkat III – Paglalampaso ng sahig
Pangkat IV – Pagbubunot
pamamaraan ng paglilinis sa tahanan,
pasagutan sa bawat pangkat ang
nakalaan sa kanila na mga
pamamaraan ng gawain:
Pangkat I – Pagwawalis
Pangkat II - Pag-aalis sa mga alikabok
Pangkat III – Paglalampaso ng sahig
Pangkat IV – Pagbubunot
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Pagsunod-sunorin ang sumusunod
na gawain sa pagtanggap ng
bisita:
1. Malugod na ipakilala sa pamilya,
kung ito ay kaibigan ng isa sa mga
kasapi ng mag-anak.
2. magalang na makipag-usap o
makipagkuwentuhan sa bisita.
3. Alukin o Hainan ng tubig o
anumang maiinom at makakain
ang bisita.
4. Magiliw na paupuin ang bisita.
5. Maingat na magbukas ng usapin
na magdudulot ng kalungkutan sa
bisita.
6. Maingat na itanong sa bisita ang
sadya ng kaniyang pagbisita. 7.
Magiliw na ihatid sa labas ng
pintuan o gate kapag siya ay
nagpaalam na uuwi na. 8.
Pasalamatan ang bisita sa
kaniyang pagdalaw kung ang
sadya ay dalawin ang isa sa mga
miyembro ng mag-anak o ang
pamilya. 9. Maaaring magmano sa
bisita ang mga bata kung ito ay
may edad o matanda na. Ang mga
nakatatanda naman sa mag-anak
ay maaaring makipagbeso-beso
sa bisita.
10.Maging maingat sa pagtanggap
ng bisita kung hindi ito kakilala.
Makabubuti na interbyuhin at hindi
muna patutuluyin sa loob ng
bakuran o tahanan ang hindi
kakilala na bisita.
Ipapaskil sa pisara o sa dingding
ang natapos na gawa ng pangkat.
Pag-usapan sa klase.
Ipapaskil sa pisara o sa dingding ang
natapos na gawa ng pangkat. Pag-
usapan sa klase.
Pasagutan sa bawat pangkat ang
sumusunod: Gamit ang nakahandang
tsart, ipasulat sa metacards ang sagot
sa sumusunod na tanong: Anong mga
gawaing paglilinis ang ginagawa araw-
araw? Lingguhan? Paminsan-minsan?
Ipaskil ang mga sagot ng bawat pangkat
sa ilalim ng sumusunod na paksa.
Paglilinis
na
Ginagawa
Araw-
araw
Paglilinis
na
Ginagawa
Paminsan-
minsan
Paglilinis
na
Ginagawa
ng
Lingguhan
Pasagutan sa bawat pangkat ang
sumusunod: Gamit ang nakahandang
tsart, ipasulat sa metacards ang sagot
sa sumusunod na tanong: Anong mga
gawaing paglilinis ang ginagawa araw-
araw? Lingguhan? Paminsan-minsan?
Ipaskil ang mga sagot ng bawat pangkat
sa ilalim ng sumusunod na paksa.
Paglilinis
na
Ginagawa
Araw-
araw
Paglilinis
na
Ginagawa
Paminsan-
minsan
Paglilinis
na
Ginagawa
ng
Lingguhan
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang maidudulot ng pagtulong Ano ang maidudulot ng kaalaman sa Ano ang maidudulot ng kaalaman sa Ano-ano ang maidudulot ng tulong- Ano-ano ang maidudulot ng tulong-
4. araw-
araw na buhay
mo sa maayos na pagtanggap ng
bisita sa inyong tahanan?
mga kagamitan sa paglilinis? mga kagamitan sa paglilinis? tulong na paggawa ng maganak upang
maging malinis ang tahanan?
tulong na paggawa ng maganak upang
maging malinis ang tahanan?
H. Paglalahat ng Aralin Paano ka nakatutulong sa
pagtanggap ng bisita sa inyong ta
hanan?
Ano ang kahalagahan ng kaalaman
sa wastong kagamitan sa paglilinis?
Ano ang kahalagahan ng kaalaman
sa wastong kagamitan sa paglilinis?
Ano ang maidudulot sa pagsunod sa
wastong paraan ng paglilinis sa
tahanan?
Ano ang maidudulot sa pagsunod sa
wastong paraan ng paglilinis sa
tahanan?
I. Pagtataya ng Aralin Punan ng salita o mga salita ang
patlang:
1. Ang bisita ay nararapat na
___kung hindi kakilala ng buong
mag-anak.
2. Marapat na ________ang bisita
ng maiinom o makakain.
3. Maging ________sa
pagtanggap ng bisita kung hindi ito
kakilala.
4. Makipag-usap nang may
____________sa bisita.
5. Iwasan pag-usapan ang mga
__________na makapagdudulot
ng kalungkutan sa bisita.
Isulat sa patlang kung anong
kagamitan ang tinutukoy ng bawat
pangungusap.
__________1. Ginagamit sa pag-
aalis ng alikabok at pagpupunas ng
kasangkapan.
__________2. Ginagamit sa
pagpapakintab ng sahig.
__________3. Ginagamit sa
pagwawalis ng magaspang na sahig
at sa bakuran.
__________4. Ginagamit na
pamunas sa sahig.
__________5. Ginagamit upang
pulutin ang mga dumi o basura
Isulat sa patlang kung anong
kagamitan ang tinutukoy ng bawat
pangungusap.
__________1. Ginagamit sa pag-
aalis ng alikabok at pagpupunas ng
kasangkapan.
__________2. Ginagamit sa
pagpapakintab ng sahig.
__________3. Ginagamit sa
pagwawalis ng magaspang na sahig
at sa bakuran.
__________4. Ginagamit na
pamunas sa sahig.
__________5. Ginagamit upang
pulutin ang mga dumi o basura
Piliin ang wastong karugtong ng
pangungusap sa loob ng kahon. Isulat
ang titik nito sa patlang:
1. Ang mga kasangkapan ay madaling
maalikabukan. Kailangang punasan ang
mga ito ng _____ araw-araw.
2. Ang sahig ay ______upang kumintab.
3. Ang pagwawalis ng sahig ay
ginagawa nang ______ upang hindi
lumipad ang alikabok.
4. Sa pag-aalikabok, simulan sa mataas
na bahagi ng mga kasangkapan
_______. 5. Ang pagwawalis sa sahig
ay sinisimulan sa mga _________
patungo sa gitna.
a. tuyong basahan
b. dahan-dahan
c. timba
d. sulok
e. pababa
f. binubunot
Piliin ang wastong karugtong ng
pangungusap sa loob ng kahon. Isulat
ang titik nito sa patlang:
1. Ang mga kasangkapan ay madaling
maalikabukan. Kailangang punasan ang
mga ito ng _____ araw-araw.
2. Ang sahig ay ______upang kumintab.
3. Ang pagwawalis ng sahig ay
ginagawa nang ______ upang hindi
lumipad ang alikabok.
4. Sa pag-aalikabok, simulan sa mataas
na bahagi ng mga kasangkapan
_______. 5. Ang pagwawalis sa sahig
ay sinisimulan sa mga _________
patungo sa gitna.
a. tuyong basahan
b. dahan-dahan
c. timba
d. sulok
e. pababa
f. binubunot
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Bumuo ng limang pangungusap
tungkol sa karanasan sa
pagtanggap ng bisita. Maaaring
ipakuwento sa magulang kung
ikaw ay wala pang karanasan sa
pagtanggap ng bisita. Maaari rin
itong isulat sa kuwaderno o ibang
papel.
Magtala ng limang (5) kagamitang
madalas ginagamit sa paglilinis ng
bahay.
Magtala ng limang (5) kagamitang
madalas ginagamit sa paglilinis ng
bahay.
Magtala ng limang gawain ng paglilinis
sa inyong tahanan, at ibahagi ito sa mga
kaklase sa susunod na araw.
Magtala ng limang gawain ng paglilinis
sa inyong tahanan, at ibahagi ito sa mga
kaklase sa susunod na araw.