1. ARALING PANLIPUNAN
GRADE VI
SCHOOL
HILONGOS
SOUTH CENTRAL
SCHOOL
GRADE LEVEL SIX
TEACHER DEVERO M. PALO
LEARNING
AREA
ARAL. PAN
TEACHING DATES
AND TIME
AUGUST 11,2022
9:00- 10:00
QUARTER FOURTH
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipapamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa
patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga
hamon ng nagsasarili at umuunlad na bansa.
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong
sa pag-unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling tungkulin na
siyang kaakibat na pananagutan sa pagtamasa ng mga Karapatan
bilang isang malaya at maunlad na Pilipino.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
D. Integration
(SCIENCE, ESP & HEALTH)
K-12: Nasusuri ang mga kontemporanyong isyu ng lipunan tungo sa
pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
AP6TDK-IVef-6
MELC: Nasusuri ang mga kontemporanyong isyu ng lipunan tungo sa
pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
CSE: K5. Sexual and Reproductive Health
Describe the possible effects of early pregnancy.
Describe the effects on young girls and boys of sexually
transmitted infections, including HIV.
Show a positive attitude towards discussing sex, teen
pregnancy, and HIV among adolescents.
II. NILALAMAN
(Subject Matter / DLHTM)
Pagsuri ng mga Kontemporaryong Isyu ng Lipunan
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian MELC Q4 Modyul 7 Week 7
1. Gabay ng guro K-12 Curriculum Guide 6 p.124
2. Mga pahina sa
kagamitang pang
mag-aaral.
MELC Based Module Pahina 4-22
LAS: Araling Panlipunan6, ikaapat na markahan, week-7
Yaman ng Pilipinas pahina 224-230, Bagong Lakbay ng Lahing
Pilipino pahina:383-407
3. Aklat
Yaman ng Pilipinas pahina 224-230, Bagong Lakbay ng Lahing
Pilipino pahina:383-407
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
mga larawan, tsart, video clipps at iba pa
www. facebook.com
B. Iba pang kagamitang
Panturo (Non Text –
Based)
Integrasyon
Pagpapahalaga
CSE & MHM
Power Point Presentation, Internet websites/Internet links
Show a positive attitude towards discussing sex, teen pregnancy, and
HIV among adolescents.
K5. Sexual and Reproductive Health
III. PAMAMARAAN 4As Method
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
ACTIVITY
A. Preliminaries
2. B. Pagbabalik-Aral
Sino ang makapagbigay sa akin ng kong ano ang ating
pinag-usapan kahapon.
C. Pagwawasto ng Takdang Aralin
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ilahad ng guro ang kasanayan
K-12: Nasusuri ang mga kontemporanyong isyu ng lipunan tungo sa
pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
AP6TDK-IVef-6
MELC: Nasusuri ang mga kontemporanyong isyu ng lipunan tungo
sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
CSE: K5. Sexual and Reproductive Health
Describe the possible effects of early pregnancy.
Describe the effects on young girls and boys of sexually
transmitted infections, including HIV.
Show a positive attitude towards discussing sex, teen
pregnancy, and HIV among adolescents.
Pagsuri ng mga Kontemporaryong Isyu ng Lipunan( Suliraning
Panlipunan)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong- aralin
ANALYSIS
Gawain 1. Panuto: Tingnan ang nakatala sa screen at
suriin sa kahon kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
suliranin ng bansa.
Isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong kwaderno.
______1. Pagdami ng batang nanganganak.
______2. Korapsiyon /katiwalian sa pamahalaan.
______3. Pagkakasakit ng mga tao dahil sa COVID 19.
______4.Problema sa globalisasyon
______5. Pagbabago ng klima o climate change
______6. Pagkakasakit ng tao ng HIV.
D. Bagong Aralin
1. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
Gawain 2.
Pag-aralan ang larawan sa ibaba.
Ano-ano ang iyong masasabi tungkol sa larawan.
A. Suliraning Pampolitika
B. Suliraning Pangkabuhayan
C. Suliraning Panlipunan
D. Suliraning Pangkapaligiran
3. Mga tanong:
1.Ilang taon kaya ang batang ito ?
2. Bakit kaya nangyayari ang ganitong pagkakataon?
3. Sapalagay ninyo ano kaya ang kanyang magyayari
sa darating na panahon?
4. Ilang suliranin kaya ang posebling maranasan niya
kung siya ay maagang mabuntis.
5. Sa iyong palagay siya ay maagang nabuntis
magkakaroon bha siya ng maraming anak? Bakit?
6. Tingnan ang paligid nila ano ang iyong masasabi?
7. Bakit nagkaganyan ang paligid nila?
8.Anong magyayari sa ating lipunan kung
mapabayaan ito?
9. Ano-ano ang mga suliranin na makikita natin sa
larawan?
10. Mayroon ba kayong nakikita na ganito sa inyong
lugar.
B. Paglalahad ng aralin/suliranin
Kasanayan: Nasusuri ang mga kontemporaryong isyu ng lipunan
tungo sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
Suliranin: Anu-ano ang mga kontemporaryong isyu ng lipunan tungo
sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at maunlad na bansa.
C. Pag-alis ng sagabal: (Gamit ang powerpoint)
kontemporaryo –makabago
globalisasyon -ay proseso ng pagdaloy o paggalaw ng mga tao,
bagay, impormasyon at produkto sa iba’t ibang direksyon na
nananarasan sa iba’t -ibang bahagi ng daigdig.
lipunan –komunidad
D. Pagbubuo ng Pamantayan
Pamantayan sa Pangkatang Gawain:
1.Panatilihin ang katahimikan
2. Magtulungan
3. Tapusin ang Gawain sa tamang oras.
Bago ibigay ang activity cards ,ipahayag muna ang Rubric sa
Pagmamarka.
4. PAMANTAYAN
NATATANGI
20 puntos
MAHUSAY
15 puntos
DI-GAANONG
MAHUSAY
10 puntos
MAG-ENSAYO PA
5 puntos
Tiyak ang
mensahe
Nakakuha ng 4
na puntos
Nakakuha ng 3
puntos
Nakakuha ng 2
puntos
Nakakuha ng 1
puntos
Kooperasyon
ng grupo
Ang lahat ng
miyembro ay
nagsagawa sa
gawain
Tatlo lamang na
miyembro ang
nagsagawa sa
gawain
Dalawang
miyembro lang
ang nagsagawa
sa gawain
Isa lang ang
nagsagawa sa
gawain.
F.Pangkatang Gawain/ Pagbibigay ng activity cards.
Pangkat I
Panuto: Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
suliranin ng bansa.
Isulat ang titik ng tamang sagot sa patlang.
___1.Isyu sa Korapsiyon / Katiwalian sa Pamahalaan
___2. Pagbabago ng klima o panahon dahil sa pagtaas ng
greenhouse gases na nagpainit sa mundo.
___3. Epekto ng globalisasyon.
____4. Pang-aabuso sa bata o child abuse
Pangkat II
Panuto: Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
suliranin ng bansa.
Iugnay ang Hanay A sa Hanay B. Isulat ang titik ng tamang
Sagot.
__1. Epekto ng Globalisasyon a. Suliraning
Pampolitika
__2. Isyu sa Korapsiyon b. Suliraning
Pangkabuhayan
__3. Pagdumi ng kapaligiiran o Polusyon c. Suliraning
Panlipunan
__4. Gender Abuse d. Suliraning
Pangkapaligiran
A. Suliraning Pampolitika
B. Suliraning Pangkabuhayan
C. Suliraning Panlipunan
D. Suliraning Pangkapaligiran
5. 2. Panlinang na
Gawain
Pangkat III
Panuto: Isulat sa isang parte ng diagrama ang mga halimbawa ng
mga kontemporaryong isyu na nabanggit sa ibaba.
A. Pamantayan sa pag-uulat: Ano-ano ang pamantayan sa pag-uulat?
1. Makinig sa nag –uulat
2.Lakasan ang boses ng nag- uulat
3. Pumalakpak pagkatapos ng pag-uulat
Abstraction
Pag-uulat/ talakayan
Paglinang sa Kabihasaan
A. Paglalagom (Discussion)
KONTEMPORARYONG ISYU
Ang kontemporaryong isyu ay naglalarawan sa mga pangyayari,
ganap, opinyon,
ideya, o paksa tungkol sa mga kasalukuyang panahon. Basta may
interes ang mga
tao at nagiging suliranin sa kasalukuyang panahon, ito ay matatawag
na kontemporaryong isyu.
B. Pagbubuo ng Konsepto/ Paglalahat
. Mga kontemporanyong isyu na tatalakayin sa araling ito
1. SULIRANING PAMPOLITIKA
Ang suliraning pampolitika ay mga salitang ginagamit upang
ilarawan ang mga pagsubok, problema, o ang mga suliranin na
kasalukuyang nararamdaman ng isang bansa ukol sa lagay ng
politikal na estado.
1.Isyu sa Spratly Islands
-Ang Pilipinas ay may pinanindigan na naayon sa batas na tinatawag
na Exclusive Economic Zone (EEZ) na binabasihan sa UNCLOS
(United Nation Convention on the Law of the Sea). Nagsimula ang
baseline hanggang 200 nautical miles galing sa bansa. Sa 200 na
nautical miles na ito ay may karapatan tayong mga Pilipino na
mangingisda sa dagat. - Bukod sa Pilipinas at China, kabilang
rin sa mga bansang umaagaw ang Vietnam, Malaysia, Taiwan at
Brunei dahil sa natural nitong kayamanan kagaya na lamang ng
langis.
2. Isyu sa Korapsiyon / Katiwalian sa Pamahalaan
Ang korapsiyon, katiwalian o pangungurakot ay tumutukoy sa
kawalan ng integridad at katapatan
3. Isyu sa Pagkakautang ng Bansa
•Ang malaking kakulangan sa pondo ang dahilan kung bakit
nangungutang ang pamahalaan sa International Monetary( IMF),
1. SuliraningPampolitika
2.SuliraninPangkabuhayan
3. Suliraning Panlipunan
4. Suliraning Pangkapaligiran
6. World Bank (WB), mga lokal na bangko, at iba pang institusyong
pananalapi. Sa kasalukuyan ay umabot na sa ₱8.6 trilyon ang
kabuuang utang ng Pilipinas batay sa datos ng Bureau of Treasury.
Sinasabing ang 67 % nito ay domestikong utang at 33% nito ay utang
panlabas ng bansa (foreign loan).
2. SULIRANING PANGKABUHAYAN
Ang Globalisasyon ay proseso ng pagdaloy o paggalaw ng mga
tao, bagay, impormasyon at produkto sa iba’t ibang direksyon na
nananarasan sa iba’t -ibang bahagi ng daigdig.
A. Globalisasyon
b. Tatlong Pangunahing Patakaran ng Globalisasyon
1.Deregulasyon (Deregulation)
2.Pribatisasyon (Privatization)
3.Liberalisasyon (Liberalization)
c. Mabuting Epekto ng Globalisasyon
d. Di Mabuting Epekto ng Globalisasyon
3. SULIRANING PANLIPUNAN
A. Ang Mga OFWs
a. May 37 na taon nang nakatutulong ang mga Overseas Filipino
Workers
(OFWs) sa ekonomiya ng ating bansa.
b. Sa ngayon, tinatayang may mahigit sa 11 milyong OFWs ang
nagtatrabaho sa iba-ibang panig ng daigdig upang umunlad ang
kanilang pamumuhay.Malaking tulong ito sa ating ekonomiya dahil
nakapagpapadala sila ng malaking halaga tungo sa kaunlaran ng
bansa. Noong 2013, sila ay
nakapagpadala ng halos $23 bilyon sa ating bansa. Dahil dito, sila ay
itinuturing na bagong bayani.
B. Pang-aabuso sa bata o child abuse
C. Gender Abuse
4. SULIRANING PANGKAPALIGIRAN
A. Pagbabago ng Klima (Cimate Change)
B. Pagdumi ng Kapaliigiran o Polusyon
a. Pagtatapon ng Basura
b. Polusyon sa Hangin
c. Polusyon sa Tubig
d. Polusyon sa Lupa
e. Pagkawasak ng Kagubatan
f. Pagmimina
• Di Mabuting Epekto
➢ Responsible sa pinakamalawak na pagkalat ng mga toxic
waste o nakalalasong kemikal sa kapaligiran tulad ng lead,
cadmium, at mercury.
➢ Ang mga toxic waste ay nagiging sanhi ng pagkasakit o
pagkamatay ng mga halaman at hayop.
➢ Ang mga toxic waste ay nagdudulot ng mga depektong neurohikal
sa bata at matanda o kaya ay nagiging sanhi ng kanser.
7. C. Paglalapat/ Application
Panuto: Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
isyu o suliranin ng bansa.
Isulat ang titik ng tamang sagot.
a. Pampolitika b. Pangkabuhayan c. Panlipunan
d. Pangkapaligiran
___1. Malaking kakulangan sa pondo ng pamahalaan.
___2. Ang mga toxic waste ay nagiging sanhi ng pagkasakit o
pagkamatay ng mga halaman at hayop.
___3. Paglaganap ng mga imported na produkto sa bansa.
___ 4. Pagkakasakit ng mga tao dahil sa COVID 19.
___5. Gender Abuse
D. Pagpapahalaga
Paglalapat ng aralin sa pang araw
araw na buhay.
APPLICATION
Paano natin pangangalagaan ang ating lipunan?
Paano natin maiwasan ang maagang panganganak o magkakaroon ng
HIV.
IV. PAGTATAYA
Panuto: Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
suliranin ng bansa.
Isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong patlang.
______1. Isyu sa Korapsiyon / Katiwalian sa Pamahalaan
______2. Epekto ng Globalisasyon
______3. Polusyon sa Lupa
______4. Pang-aabuso sa mga kababaihan at kabataan.
______5. Pagbabago ng Klima (Cimate Change)
CPL
5= 4= 3= 2= 1=
V. Takdang Aralin
Sagutan ang “Isagawa Mo” sa pahina 226 ( 1-4) ng inyong Aklat
“Yaman ng Pilipinas”
RRE
0-3 – Reteach
Panuto: Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
isyu o suliranin ng bansa.
Isulat ang titik ng tamang sagot.
a. Pampolitika c. Panlipunan
b. Pangkabuhayan d. Pangkabuhayan
___1. Malaking kakulangan sa pondo ng pamahalaan.
___2. Pagkakaroon ng malakihang kickback sa mga proyekto ng
pamahalaan.
___3. Paglaganap ng mga imported na produkto sa bansa.
____4. Pagkakasakit ng tao dahil sa maruming kapaligiran.
A. Suliraning Pampolitika
B. Suliraning Pangkabuhayan
C. Suliraning Panlipunan
D. Suliraning Pangkapaligiran
8. ____5. Gender abuse
4 – Reinforcement
Panuto: Tukuyin ang inilalarawan sa bawat bilang. Isulat ang titik ng
tamang sagot sa patlang.
___1. Ito ay ang pag-alis ng control ng pamahalaan sa iba’t-ibang
aspekto ng industriya at agrikultura upang mahikayat ang mga
dayuhang negosyante sa bansa.
a. Deregularisasyon c. Liberalisasyon
b. Pribatisasyon d. Kontraktwalisasyon
___2. Ito ang dahilan at nagkalat ang mga imported na produkto sa
bansa.
a. Deregularisasyon c. Open Trade
b. Pribatisasyon d. Kontraktwalisasyon
__3. Ahensiya na pinagkakautangan ng malaki ng pamahalaan ng
Pilipinas.
a. Development Bank of the Philippines
b. Central Bank
c. World Bank
d. Asia Bank
___4. Paggamit sa posisyon sa pamahalaan para sa pansariling
interes.
a. Terorismo c. Liberalisasyon
b. Korupsiyon d. Kontraktwalisasyon
___5. Ito ang isa sa pinag-aagawan ng maraming bansa dahil
mayaman ito sa deposito ng langis at likas na yaman
a. Panglao Island c. Siargao Island
b. Boracay Island d. Spratly Island
5 – Enrichment
Magbigay ng tig -dalawang halimbawa ng Suliraning Pampolitika,
Pangkabuhayan, Panlipunan at Pangkapaligiran.
VI. MGA TALA/
REMARKS
VII.PAGNINILAY/
REFLECTIONS
A. No. of learners who earned
80% in the evaluation.
B. No. of learners who require
additional activities for
remediation who scored below
80%.
C. Did the remedial lessons
work? No. of learners who have
caught up with the lesson.
9. Demoer:
DEVERO M. PALO
Teacher III
Checked and Reviewed by:
OSCAR M. KUDERA
Master Teacher-II
Process Observer:
OSCAR M. KUDERA ANNA BELLA C. VINCULADO ELSIE B. JUNDIS
Master Teacher II Principal I Head Teacher III
Approved by:
JUAN B. MITRA Ed.D.
EPS /CSE DIVISION FOCAL PERSON
D. No. of learners who continue
to require remediation
E. Which of my teaching
strategies worked well? Why did
these work?
F. What difficulties did I
encounter which my principal or
supervisor can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover which
I wish to share with other
teachers?