1. Detalyadong Banghay-Aralin sa EPP 5
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Naipapaliwanag ang kahulugan ng Paglalaba.
Naisasagawa ang wastong paraan ng paglalaba sa pamamagitan ng
paghihiwalay ng puti at di-kulay.
Napapahalagahan ang kaalaman sa paglalaba.
II. Paksang Aralin
Paksa: Wastong Paraan ng Paglalaba
Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide 2013- EPP5HE
Umunlad sa Paggawa 5 pp. 16-17, Masayang Paggawa Maunlad na Pamumuhay 5
pp. 17-20
Kagamitan: mga, larawan, kagamitan sa paglalaba
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Panalangin
Sa ngalan ng anak, ng ama, ng ispiritu,
santo, amen.
Oh Diyos maraming salamat sa buhay na
ipinagkaloob niyo sa amin. Gabayan niyo
kami sa aming paaralan, bigyan niyo kami
ng lakas at talino upang maisagawa namin
ang aming mga gawain.
Amen.
Pagbati
“Magandang umaga!”
Balik Aral
Gawain ng Mag-aaral
Amen.
“Magandang Umaga Ma’am___,Magandang
Umaga din sa mga ka-klase. Mabuhay!”
2. “Mga bata, ano ang huli nating tinalakay?”
“Tama, Pagsasaayos ng sirang kasuotan.”
Pagganyak
(Ipakita ang mga larawan)
“Sino-sino ang naglalaba?
“Marunong ba kayong maglaba?”
“Alam niyo ba ang wastong paraan ng
paglalaba?”
Paglalahad
“Sa araling ito ay matutuhan ninyo ang
wastong paraan ng paglalaba.”
Pagtatalakay
“Bago ang lahat, ano ang ibig-sabihin ng
paglalaba?”
“Magaling!”
(Ilalagay sa pisara ang visual aid na
naglalaman ng ‘Ang Paglalaba ng Damit’)
“Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa
Pagsasaayos ng sirang kasuotan.”
(Itataas ng mga mag-aaral na naglalaba ang
kanilang kanang kamay.)
(Magbibigay ng iba’t-ibang sagot ang mga
mag-aaral.)
“Opo/Hindi po”
(Magbibigay ng iba’t-ibang sagot ang mga
mag-aaral)
3. (Ipabasa at hingin ang opinyon o
pagkakaintindi ng mga mag-aaral sa
nabasa.)
“Ang damit na may mantsa ay hindi
magandang tignan kaya naman sabay-
sabay nating tuklasin ang iba’t-ibang klase
ng mantsa at kung paano natin ito
matatanggal sa ating mga damit.”
(Ilagay ang visualaid ng ‘Pag-alis ng Mantsa
sa Damit’)
(Tatalakayin ng isa-isa ang mga uri ng
mantsa at ipapakita kung paano ito maalis
sa damit.)
“Mga bata alam niyo na ba ngayon kung
paano alisin ang iba’t-ibang uri ng mantsa
sa damit tulad ng dugo, tsokolate, tinta,
chewing gum, putik, kalawang, mantika,
kandila, prutas, ihi at pintura?”
Pangkatang Gawain
(Igrupo sa apat ang mga mag-aaral at
ipagawa sa kanila ang Wastong Paraan ng
Paglalaba)
“Ihanda ninyo ang mga kagamitan sa
paglalaba at sundin ang mga hakbang na
ating natutunan.”
Paglalahat
“Ano-ano ang wastong paraan sa paglalaba
at pag-aalis ng mantsa?”
(Babasahin ang nakasulat sa visual aid)
(Nakikinig ang mga mag-aaral)
“Opo!”
(Isasagawa ng mga mag-aaral ang wastong
paraan ng paglalaba)
4. IV. Pagtataya
Isulat ang tamang sagot sa patlang.
_____1. Ano ang tawag sa proseso ng pag-
alis ng mantsa sa damit?
_____2. Anong uri ng mantsa ang
ginagamitan ng yelo upang maalis?
_____3. Ano ang tinatanggal sa damit kapag
naglalaba?
_____4. Ilang beses dapat banlawan ang
nilabhang damit?
_____5. Ano ang tawag sa ginagamit upang
maalis ang mantsa sa damit?
V. Takdang Aralin
Sundin ang wastong paraan ng paglalaba at
pag-aalis ng mantsa ng inyong sariling
damit. Gawin ito sa Sabado at Linggo at
maghanda ng ulat tungkol dito.
(Magbibigay ng iba’t-ibang sagot ang mga
mag-aaral)
(Sasagot sa sagutang papel ang mga mag-
aaral)
Inihanda ni:
Mary Belle L. Derraco
Practice Teacher
5. Detalyadong Banghay-Aralin sa EPP 5
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Nasusunod ang batayan ng tamang pamamalantsa.
Naipapakita ang wastong paraan ng tamang pamamalantsa.
II. Paksang Aralin
Paksa: Wastong Paraan ng Pamamalantsa
Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide 2013- EPP5HE
Umunlad sa Paggawa 5 pp. 20-21, Masayang Paggawa Maunlad na Pamumuhay 5
pp. 21, Masiglang Pamumuhay pp. 107-108
Kagamitan: mga, larawan, projector
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Panalangin
Sa ngalan ng anak, ng ama, ng ispiritu,
santo, amen.
Oh Diyos maraming salamat sa buhay na
ipinagkaloob niyo sa amin. Gabayan niyo
kami sa aming paaralan, bigyan niyo kami
ng lakas at talino upang maisagawa namin
ang aming mga gawain.
Amen.
Pagbati
“Magandang umaga!”
Gawain ng Mag-aaral
Amen.
“Magandang Umaga Ma’am___,Magandang
Umaga din sa mga ka-klase. Mabuhay!”
Pagpapahalaga: Pagtitipid ng
Kuryente
6. Balik Aral
“Mga bata, ano ang huli nating tinalakay?”
“Ano-ano ang mga kagamitan sa
paglalaba?”
“Magaling! Ngayon ay dadako na tayo sa
panibago nating leksyon.”
Pagganyak
(Ipakita ang mga larawan)
“Ano ang mapapansin ninyo sa larawan?”
“Magaling! Alin dito ang mas mainam
isuot?”
“Bakit?”
Paglalahad
“Ang pamamalantsa ay isang paraan ng
pag-aalis sa mga lukot sa damit na dulot ng
paglalaba at bumalik ito sa dating hugis at
anyo.”
“Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa
Wastong Paraan ng Paglalaba.”
“Malalim na Palanggana, Iskoba, Tubig,
Sabon Panlaba, Hanger o sipit.”
“Ang unang larawan ay nagpapakita ng
damit na maraming gusot ang katabi naman
nito ay maayos tignan at walang gusot.”
“Mas mainam na isuot ang damit na walang
gusot.”
(Magbibigay ng iba’t-ibang sagot ang mga
mag-aaral.)
7. Pagtatalakay
(Ipapakita sa screen ang Mga dapat ihanda
bago mamalantsa. Ipabasa sa mga mag-
aaral at talakayin ng isa-isa)
(Ipapanood ang isang video ng wastong
paraan ng pamamalantsa.)
“Ano ang napansin ninyo sa napanood?”
“Tama, sa pamamalantsa may mga parte ng
damit ang dapat na unahin at may pagkaka
sunod-sunod ang pamamalantsa depende
sa kapal o nipis ng tela.”
Paglalahat
“Sa pamamalantsa mahalaga na plantsahin
ng sabay-sabay ang mga uniporme at iba
pang mga damit upang makatipid sa
kuryente.”
“Bakit nga ba kailangan na plantsahin natin
ang ating mga damit?”
(Nakikinig ang mga mag-aaral)
“Inuna ng tao sa video na plantsahin ang
kwelyo sa polo, pangalawa ang manggas ng
damit, pangatlo ay ang sa may balikat
banda, pang-apat ay sa katawan, pang-lima
ay sa laylayan ng damit at huli sa likod ng
damit.”
“Inuna na plantsahin ang mga damit na
makakapal ang tela sunod ay ang mga
maninipis ang tela.”
8. “Magaling!”
IV. Pagtataya
Isulat ang tamang sagot.
A. Anu-ano ang mga kagamitan sa
pamamalantsa?
B. Anu-ano ang mga hakbang na dapat
sundin sa wastong pamamalantsa?
V. Takdang Aralin
Gamitin ang natutuhang paraan ng
pamamalantsa ng damit. Gawin ito sa
Sabado o Linggo at magpakuha ng litrato.
Ipasa ito sa Lunes.
“Kailangan plantsahin ang mga damit upang
maging maayos at malinis tayong tignan.”
Inihanda ni:
Mary Belle L. Derraco
Practice Teacher
9. Detalyadong Banghay-Aralin sa EPP 5
I. Layunin
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Naipapaliwanag ang epekto ng wastong pag tayo, pag-upo at paglalakad
sa katawan.
Naipapakita ang maayos na pag-upo, pagtayo, at paglalakad, wastong
pananamit at magalang na pananalita.
II. Paksang Aralin
Paksa: Pagpapanatiling Maayos ang Sariling Tindig
Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide 2013- EPP5HE
Masayang Paggawa Maunlad na Pamumuhay 5 pp. 21, Masiglang Pamumuhay
pp. 113-118
Kagamitan: mga larawan, projector, laptop
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro
Panalangin
Sa ngalan ng anak, ng ama, ng ispiritu,
santo, amen.
Oh Diyos maraming salamat sa buhay na
ipinagkaloob niyo sa amin. Gabayan niyo
kami sa aming paaralan, bigyan niyo kami
ng lakas at talino upang maisagawa namin
ang aming mga gawain.
Amen.
Pagbati
“Magandang umaga!”
Gawain ng Mag-aaral
Amen.
“Magandang Umaga Ma’am___,Magandang
Umaga din sa mga ka-klase. Mabuhay!”
Pagpapahalaga: Magalang na
pakikipag-usap sa kapwa.
10. Balik Aral
“Mga bata, ano ang huli nating tinalakay?”
“Tama! Bakit natin kailangan na plantsahin
ang ating damit?.”
“Magaling!”
Pagganyak
(Ipakita ang mga larawan)
“Tignan ninyo ang larawan. Pagmasdan
ninyo ang kanilang mga tindig.”
“Ano ang kanilang pagkakapareho?”
“Nadadala ba nila ang kanilang sarili nang
maayos?”
“Ano ang napansin ninyo sa kanilang tayo o
tindig?”
“Ang huli nating tinalakay ay tungkol sa
Wastong paraan ng pamamalantsa.”
“Kailangan natin plantsahin ang ating mga
damit upang maging kaaya-aya itong
tignan.”
(Oobserbahan ng mga mag-aaral ang
larawan)
“Parehong nakatayo ang mga tao sa
larawan.”
“Opo.”
11. Paglalahad
“Ang maayos na pagtindig ay ang pagtayo,
paglalakad, at pag-upo nang tuwid nang
may tikas. Ito ay madaling makamtan kung
sinasanay ang katawan sa maayos na
posisyon habang nakaupo, nakahiga, o
naglalakad man.”
Pagtatalakay
(Ipakita sa pamamagitan ng projector ang
mga dapat na gawin upang makamit ang
maganda at kaaya-ayang tindig.)
“Kailangan natin sanayin ang ating mga
buto na tumayo, umupo at maglakad ng
tuwid. Anong tawag sa sakit na maarinating
makuha kapag hindi natin sinanay ang ating
katawan sa wastong postura?”
“Magaling! Osteoporosis.”
Pangkatang Gawain
(Igrupo sa apat ang mga mag-aaral at
magpa mini-fashion show kung saan
maipapakita nila ang wastong paraan ng
paglalakad, pagtayo at pag-upo)
Paglalahat
“Bakit mahalaga na mapanatili natin ang
wastong postura ng ating katawan?”
“Napansin ko na maayos at tuwid ang
kanilang mga tindig.”
(Nakikinig ang mga mag-aaral)
(Babasahin ang nakasulat sa visual aid)
“Osteoporosis po Ma’am.”
(Isasagawa ng mga mag-aaral ang mini-
fashion show)
12. IV. Pagtataya
Lagyan ng tsek ang angkop na hanay:
Gawain Oo Hindi
1. Kumain ng
masusutansyang
pagkain araw-
araw
2. Matulog ng
walo o higit
pang oras araw-
araw/gabi-gabi.
3. Palagian ang
pag eehersisyo.
4. Parating
maayos ang
paglalakad.
5. Palaging
tuwid/ maayos
ang pag-upo
V. Takdang Aralin
Maghanap sa internet ng mga ehersisyo na
makakatulong upang mapanatili ang
maayos na tindig.
“Mahalaga na mapanatili natin ang wastong
postura ng ating katawan upang mas
maging kaaya-aya tayong tignan, madadala
rin natin ng mabuti ang ating kasuotan at
mahaharap natin ang mga tao nang may
confidence.”
Inihanda ni: