1. Grade 1 to 12
KASANAYANG
PANGTURO
Paaralan: Malo High School Antas: 8
Guro: Mary Ann R. De Villa Asignatura: Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: Mayo 2-3, 2023/2:00pm-3:00pm Markahan: Ikaapat
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagtutulungan at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa, proyekto sa antas ng komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa,
pagtutulungan at kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga dahilang nagbigay-daan sa Unang Digmaang Pandaigdig. AP8AKD-IVa-1
LUNES
Mayo 1, 2023
MARTES
Mayo 2, 2023
MIYERKULES
Mayo 3, 2023
D. Layunin Natutukoy ang konseptong nasa loob ng Facts Storming
Web tungkol sa aralin.
Naibabahagi ang mga ideya sa isang malayang talakayan.
Naipapaliwanag epekto ang digmaan sa usaping politikal,
pangkabuhayan at panlipunan.
Nasusuri ang mga tanong tungkol sa aralin.
Natutukoy ang mga dahilang nagbigay-daan sa unang
digmaang pandaigdig.
Nakabubuo ng isang skit na nagpapakita ng mga dahilan sa
pagkakaroon ng unang digmaang pandaigdig.
Nasusuri ang mga tanong tungkol sa aralin.
II. NILALAMAN
HOLIDAY
MGA DAHILANG NAGBIGAY-DAAN SA UNANG
DIGMAANG PANDAIGDIG
MGA DAHILANG NAGBIGAY-DAAN SA UNANG
DIGMAANG PANDAIGDIG
KAGAMITANG PANTURO TV, powerpoint presentation TV, powerpoint presentation
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manual ng Guro pp. 216-219 Manual ng Guro pp. 216-219
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral Kasaysayan ng Daigdig pp. 446-452 Kasaysayan ng Daigdig pp. 446-452
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong balita. Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong balita.
a. Balik Aral Nagdulot ba ng magandang epekto ang Rebolusyong Industriyal
sa Great Britain?
Ipaliwanag.
Ano ang mga dahilan sa pagkakaroon ng mga digmaan sa
daigdig?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Pagsagot sa Gawain 1: Konseptong Nais Ko, Hulaan Mo.
PANUTO: Tukuyin ang mga konseptong inilalarawan sa
pamamagitan ng pagpupuno ng wastong letra sa loob ng mga
kahon.
Pagsagot sa Gawain: Larawang-Suri. Suriin ang mga
larawan at sagutin ang tanong tungkol dito.
2. c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang mahihinuha mo sa salitang iyong nabuo?
2. May magkakaugnay bang salita? Kung mayroon, paano ito
nagkaugnay?
3. Ano ang kaugnayan nito sa naganap na Unang Digmaang
Pandaigdig?
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ideyang ipinapakita ng mga larawan?
2. Kung magiging saksi ka sa ganitong pangyayari, ano ang
possible mong maramdaman?
3. Paano kaya maiiwasan ang mga digmaan sa daigdig?
d. Pagtalakay ng bagong konsepto at bagong
karanasan
Matapos sagutin ang puzzle, ipasulat sa mga mag-aaral ang
mga salitang maiuugnay sa bawat konseptong nasa loob ng
Facts Storming Web. Gagamitin ang mga gabay na tanong
upang maiugnay ito sa paksang tatalakayin.
Tatalakayin ang mga dahilang nagbigay-daan sa unang
digmaang pandaigdig.
e. Paglinang sa kabihasaan (Formative Assessment) Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng malayang talakayan
tungkol sa mga katanungan sa ibaba.
MGA TANONG:
1. Ipaliwanag ang mga posibleng mangyari sa panahon ng
digmaan
2. Ano kaya ang mas mararamdaman ninyo kung kayo mismo
ang nasa digmaan?
3. May pagkakatulad ba ang kasagutan mo sa kasagutan ng
kaklase mo? Sa paanong paraan?
Ang mga mag-aaral ay hahatiin sa apat na grupo. Sa
pamamagitan ng isang skit ipapakita ng bawat grupo ang mga
dahilan na nagbigay-daan sa unang digmaang pandaigdig.
Pangkat 1 – Nasyonalismo
Pangkat 2 – Imperyalismo
Pangkat 3 – Militarismo
Pangkat 4 – Pagbuo ng mga Alyansa
f. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay Paano nakakaapekto ang digmaan sa usaping politikal,
pangkabuhayan at panlipunan?
3. g. Paglalahat ng aralin Ano ang Organisasyon ng mga bansa pagkatapos ng Unang
Digmaang Pandaigdig?
Anong kasunduan ang nagwakas sa Unang Digmaang
Pandaigdig?
Ano-ano ang mga dahilan kung bakit nagkarron ng unang
digmaang pandaigdig?
h. Pagtataya ng aralin PANUTO: Suriing mabuti ang mga tanong sa ibaba tungkol sa
aralin. Isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong AP notbuk.
1. Ano ang tawag sa pagkakampihan ng mga bansa sa Europe
bago nagsimula ang Unang Digmaang Pandaigdig?
A. alyansa B. kapatiran C. pagkakaibigan D. sanduguan
2. Alin sa mga sumusunod na sanhi ng Unang Digmaang
Pandaigdig ang tumutukoy sa madaling paraan ng
pagpapalawak ng kapangyarihan ng isang bansa sa
pamamagitan ng pag-impluwensiya sa mga kalakaran ng ibang
estado?
A. imperyalismo B. militarismo C. kolonyalismo D. nasyonalismo
3. Ano-anong bansa ang bumubuo sa Triple Entente?
A. France, Italy, Russia
B. Russia, Germany, Italy
C. France, Great Britain, Russia
D. Germany, Austria-Hungary, Italy
4. Ano ang mahihinuha kapag naantala ng digmaan ang
aktibong kalakalan sa buong mundo?
A. Tataas ang presyo ng mga bilihin
B. Bababa ang presyo ng mga bilihin
C. Tatamlay o mahihinto ang kalakalan
D. Kaunting produkto ang mapagpipilian
5. Kung ikaw ay isang lider na nakaligtas sa Unang Digmaang
Pandaigdig, alin ang nararapat unang bigyang-pansin?
A. pagsali sa iba’t ibang pandaigdigang samahan
B. payagan ang lahat ng dayuhang mamumuhunan na papasok
sa bansa
C. palawakin ang teritoryo upang madagdagan ang mga hilaw
na sangkap at mapabilis ang pag-unlad
D. pagpapatupad ng mga programang pang-ekonomiya na
nakatuon sa pagpapabuti ng pamumuhay ng mga tao
PANUTO: Suriing mabuti ang mga tanong sa ibaba tungkol sa
aralin. Isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong AP notbuk.
1. Alin sa sumusunod na sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig
ang tumutukoy sa pagpapahusay, pagpaparami ng armas, at
pagpapalakas ng mga sandatahang lakas ng mga bansa sa
Europa?
A. Imperyalismo C. Militarismo
B. Kolonyalismo D. Nasyonalismo
2. Saang kontinente nagsimula ang Unang Digmaang
Pandaigdig?
A. Africa B. Europe C. Asia D. North America
3. Alin sa mga sumusunod na sanhi ng Unang Digmaang
Pandaigdig ang tumutukoy sa madaling paraan ng
pagpapalawak ng kapangyarihan ng isang bansa sa
pamamagitan ng pag-impluwensiya sa mga kalakaran ng ibang
estado?
A. imperyalismo C. militarismo
B. kolonyalismo D. nasyonalismo
4. Paano naging sanhi ng Unang Digmaang Pandaigdig ang
pagbubuo ng mga alyansa?
A. Nalagay sa panganib ang isang bansa
B. Nagkaroon ng pagkakampihan sa mga bansang sangkot
C. Pinahina nito ang sandatahang lakas ng isang bansa
D. Mas napalawak ang ugnayan ng mga bansa sa
pakikipagkalakalan
5. Bakit tinangkang hadlangan ng Germany ang pagtatag ng
French Protectorate sa Morocco?
A. Sapagkat naiinggit ito sa mga tagumpay ng France sa
Hilagang Africa.
B. Sapagkat nais nitong sila ang maging protectorate ng France.
C. Sapagkat may nais sakupin ng Germany ang France.
D. Wala sa nabanggit.
i. Takdang aralin Ano ang mga dahilan sa pagkakaroon ng mga digmaan sa
daigdig?
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
37 mula sa 41 na mag-aaral ang nakakuha ng 80% ng
pagtataya.. sa pagtataya.
b. Bilang ng mag-aaral na 4 mula 41 na mag-aaral ang nangangailangan ng
remediation.sa 24 na mag-aaral ang.
4. nangangailangan ng iba pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang remedial? Oo. 3 mula sa 3 mag-aaral ang nakaunawa ng aralin.
d. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation 0 mula 3 mag-aaral ang magpaptuloy sa remediation.
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
Pagbuo ng Fact Storming Web
Malayang talakayan
Paano ito nakatulong?
• Naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga
gawaing naiatas sa kanila.
• Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
•Pinaaktibo nito ang klase
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking punongguro at
supervisor?
Inihanda ni:
MARY ANN R. DE VILLA
Teacher III
Sinuri ni:
AARON V. VILLARUEL
Teacher-in-Charge
Sinuri ni:
AARON V. VILLARUEL
Teacher-in-Charge
Malo High School
Bansud District, Bansud, Oriental Mindoro 5210
e-mail: malohighschool@gmail.com / 309161@deped.gov.ph