SlideShare una empresa de Scribd logo
1 de 21
Descargar para leer sin conexión
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบ CBI
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
เวลา 4 ชั่วโมง
1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022
2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045
3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060
3. นางสาวอรอนงค์ พาลี 55010513061
สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 3 คณะศึกษาศาสตร์
กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 09 : 00 – 12: 00 น. ห้องเรียน ศษ. 106
MENTORS
ชื่อ - สกุล รหัสนิสิต ลายมือชื่อ
1. นางสาวจริยา เรืองเรื่อ 54010513007
2. นายฐิติพงษ์ คนงาม 54010513012
3. นายปัญญพงศ์ ธีรพงศธร 54010513026
3. นายณัฐพล ภูเด่นไสย 54010513044
ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 29 ตุลาคม 2557
ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 30 ตุลาคม 2557
แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการฟัง
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festival
จุดประสงค์
1. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วเขียนชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตารางได้
(Activity 1)
2. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วตอบคาถาม True or False จากเรื่องที่ฟังได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต. 1.1.1 ม. 1/1 ปฏิบัติตามคาสั่ง คาขอร้อง คาแนะนา และคาชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
(Activity 1) (Activity2)
ต. 1.1.1 ม. 1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง
และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1) (Activity2)
เนื้อหา
1. Text 1 Vocabulary: carnival, blow up, parliament, celebrate, excited, special,
mask, adult, sweet
2. Text 2 Structure: 1) Past Simple Tense (S + V.2)
2) Preposition of time; between, in, on, at
3. Text 3 Britain Celebrations
สื่อการสอน
1. Video เรื่อง Britain Celebrations
2. Power Point คาศัพท์ และ โครงสร้าง
3. Texts
4. ป้าย True และ False
Teaching Procedures
Presentation
ขั้นที่ 1 ครูนาเข้าสู่บทเรียนโดยครูเปิด Video เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนดูแล้วถาม
คาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง
ขั้นที่ 2 ครูแจก Text 1 แล้วเปิด Power point และ VDO อธิบายคาศัพท์และความหมาย
พร้อมทั้งให้นักเรียนออกเสียงตาม
ขั้นที่ 3 ครูแจก Text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง Structure: Past Simple Tense และ
Preposition of time
ขั้นที่ 4 ครูเปิดเสียง Audio Text 3 เรื่อง “Britain Celebrations” ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ
จากนั้นถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง ดังนี้
1. How many festivals in the audio?
2. Which festival celebrates in December?
3. Which festival that people build paper dragon?
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูแจก Activity 1 ให้นักเรียนทุกคน
ขั้นที่ 3 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนเขียน
ชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตาราง
ขั้นที่ 4 ครูเก็บ Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน
ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
ขั้นที่ 3 ครูแจก Activity 2 ให้นักเรียนแต่ละคู่
ขั้นที่ 4 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนยก
ป้ายtrue ในข้อที่ถูก และยกป้าย false ข้อที่ผิดโดยครูกาหนดเวลา 5นาที ในการทา
Activity 2
ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
การวัดผลและประเมินผลทักษะการฟัง
ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน -
Activity2 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน -
แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการอ่าน
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
จุดประสงค์
1. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วระบุชื่อเทศกาลและตอบคาถามจากเรื่องที่อ่านได้
(Activity 1)
2. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วสรุปใจความสาคัญจากเนื้อเรื่องที่อ่านโดยใช้ Spider
Map และพูดนาเสนอได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ม.1/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทร้อยกรอง (poem) สั้นๆ ถูกต้องตาม
หลักการอ่าน (Activity 2)
ต.1.1.1 ม.1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง
และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1)
ต.1.1.3 ม.1/2 พูด/เขียนสรุปใจความสาคัญ/แก่นสาระ (theme) ที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่อง/
เหตุการณ์ที่อยู่ในความสนใจของสังคม (Activity 2)
สื่อการเรียนรู้
1. Text 3 เรื่อง Britain Celebrations
2. ใบกิจกรรม Activity 1
3. กระดาษบรู๊ฟ
4. สีไม้และสีเมจิก
Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม Jigsaw Reading
- ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน เป็น Home group และแจกใบกิจกรรม Activity 1
- ครูแบ่งเนื้อหาเรื่อง Britain Celebrations จาก Text 3 เป็นส่วนๆ
- ครูให้แต่ละกลุ่มแบ่งสมาชิกไปยัง Expert Group เพื่ออ่านเนื้อหาในส่วนที่ได้รับจากเรื่อง
Britain Celebrations เป็นเวลา 10 นาที จากนั้นนักเรียนกลับมายัง Home group และ
แบ่งปันข้อมูลที่ได้อ่านมาแก่สมาชิกภายในกลุ่ม
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบกิจกรรม Activity 1
ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 15 นาที
ขั้นที่ 3 ครูเก็บใบกิจกรรม Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน
ขั้นที่ 4 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านสรุปใจความสาคัญเรื่อง Britain Celebrations โดยใช้
Spider Map
ขั้นที่ 4 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 20 นาที
ขั้นที่ 5 เมื่อครูให้สัญญาณหมดเวลาครูให้นักเรียนออกมานาเสนอ Spider Map ของกลุ่มตนเอง
การวัดผลและประเมินผลทักษะการอ่าน
ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน
-
Activity 2 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน
-
แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการพูด
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
จุดประสงค์
1. ถาม-ตอบเกี่ยวกับเทศกาลที่ชื่นชอบของผู้อื่นได้ (Activity 1)
2. แสดงบทบาทสมมุติจากสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต.1.1.2 ม.1/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆใน
ชีวิตประจาวัน (Activity 1)
ต.1.1.2 ม.1/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังหรืออ่าน
อย่างเหมาะสม (Activity 1)
ต.2.2.1 ม.1/1 ใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางสุภาพ เหมาะสมตามมารยาทสังคม และ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Activity 1) (Activity 2)
ต.3.3.1 ม.1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
จากแหล่งการเรียนรู้ และนาเสนอด้วยการพูด/ การเขียน (Activity 2)
ต.4.4.1 ม.1/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/ สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและ
สถานศึกษา (Activity 2)
สื่อการเรียนรู้
1. Activity sheet
2. ภาพเทศกาล
Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- ครูแจก Activity sheet ให้นักเรียนทุกคน
- ครูให้นักเรียนสัมภาษณ์คู่ของตนเองเกี่ยวกับเทศกาลที่ชอบจากคาถามที่กาหนดให้
- ครูให้นักเรียนเขียนคาตอบของคู่ของตนเองลงใน Activity sheet
- ครูให้นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผลทักษะการพูด
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูให้นักเรียนจับฉลากเลือกเทศกาลและสถานการณ์
- ครูให้นักเรียนค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับเทศกาลที่จับฉลากได้
- ครูให้นักเรียนฝึกพูดเพื่อแสดงบทบาทสมมติ 10 นาที
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินทักษะการพูด
การวัดผลและประเมินผลทักษะการพูด
ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
Activity 1 สังเกตและประเมินผลทักษะ
การพูด
แบบประเมินทักษะการพูด
Activity 2 สังเกตและประเมินผลทักษะ
การพูด
แบบประเมินทักษะการพูด
แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการเขียน
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
1.จุดประสงค์
1. เขียนโปสเตอร์เชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลที่กาหนดให้ได้ (Activity 1)
2. เขียนเรื่องเกี่ยวกับเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้คาศัพท์ที่กาหนดให้และวาดภาพประกอบได้
(Activity 2)
2.ตัวชี้วัด
ต. 1.1.3 ม. 1/3 พูด/เขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรมหรือเรื่องต่างๆใกล้ตัว พร้อมทั้งให้
เหตุผลสั้นๆ ประกอบ (Activity 1)
ต. 2.2.1 ม. 1/2 บรรยายเกี่ยวกับเทศกาล วันสาคัญ ชีวิตความเป็นอยู่และประเพณีของเจ้าของ
ภาษา (Activity 2)
ต. 3.3.1 ม. 1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระอื่น จาก
แหล่งการเรียนรู้และนาเสนอด้วยการพูดและเขียน (Activity 2)
3. สื่อการเรียนรู้
1. ใบกิจกรรม Activity 1
2. สีไม้และสีเมจิก
3. กระดาษบรู๊ฟ
Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูแจกกระดาษบรู๊ฟให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกเทศกาลจาก text 3 มา 1 เทศกาล
- ครูให้นักเรียนเขียนข้อความเชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลนั้นๆ พร้อมตกแต่ง
โปสเตอร์ให้สวยงาม
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูเก็บโปสเตอร์คืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูแจกใบกิจกรรม Activity 2 ให้นักเรียนทุกคน
- ครูให้นักเรียนแต่ละคน บรรยายความรู้สึกในเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้ past simple
tense พร้อมให้เหตุผล และวาดภาพประกอบ
- ครูให้เวลานักเรียนทากิจกรรม 15 นาที
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูเก็บผลงานของนักเรียนคืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน
การวัดผลและประเมินผลทักษะการเขียน
ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน
แบบประเมินทักษะการเขียน
Activity 2 ตรวจสอบความถูกต้องของ
คาตอบและให้คะแนน
แบบประเมินทักษะการเขียน
การวัดผลและประเมินผล 4 ทักษะ
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
1. ทักษะการฟัง
1. Activity 1
2. Activity 2
1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
-
-
2. ทักษะการอ่าน
1. Activity 1
2. Activity 2
1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาศัพท์
และให้คะแนน
-
-
3. ทักษะการพูด
1. Activity 1
2. Activity 2
1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
1. แบบประเมินทักษะการพูด
2. แบบประเมินทักษะการพูด
4. ทักษะเขียน
1. Activity 1
2. Activity 2
1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
1. แบบประเมินทักษะการเขียน
2. แบบประเมินทักษะการเขียน
แบบประเมินทักษะการพูด Activity 1
เกณฑ์ การ
ประเมิน
ชื่อ-สกุล
การใช้
คาศัพท์
(2)
การออก -
เสียง
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(2)
การใช้
โครงสร้าง
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
2 1 2 1 2 1 2 1 2 1
ลงชื่อ ..................................................... ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
แบบประเมินทักษะการพูด Activity 2
เกณฑ์การ
ประเมิน
ชื่อ-สกุล
การใช้
คาศัพท์
(2)
การออก -
เสียง
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(2)
การใช้
โครงสร้าง
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
2 1 2 1 2 1 2 1 2 1
ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการพูด (10 คะแนน)
ก. การออกเสียง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็น
ส่วนใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน
2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนัก ผิดเป็นบางคา
แต่ยังพอสื่อสารได้
1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่งทาให้เกิด
การสื่อสาร
ข. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้
ตามขั้นตอนตลอดเรื่อง
2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่อง
ได้ตลอด
1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม
ค. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร
1 คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง
ง. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับ
เรื่อง/บทบาทที่ได้รับ
1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ
แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 1
ลาดับ
เกณฑ์การประเมิน
ชื่อ-สกุล
ประเด็น/คะแนน
การสะกดคา
ถูกต้อง
(4)
โครงสร้าง
ประโยค
ถูกต้อง
(4)
เนื้อหา
ถูกต้อง
(3)
รวม
คะแนน
(10)
4 3 2 1 4 3 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ...........
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 2
ลาดับ
เกณฑ์การประเมิน
ชื่อ-สกุล
ประเด็น/คะแนน
การสะกดคา
ถูกต้อง
(4)
โครงสร้าง
ประโยค
ถูกต้อง
(4)
เนื้อหา
ถูกต้อง
(3)
รวม
คะแนน
(10)
4 3 2 1 4 3 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ...........
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการเขียน (9 คะแนน)
ก. โครงสร้างไวยากรณ์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ถูกต้องทุกประโยค
2 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ผิดเป็นบางแห่ง
1 คะแนน หมายถึง มีที่ผิดมากในเรื่องไวยากรณ์/การสะกดคา และเครื่องหมายต่างๆ
ข. การใช้ภาษา (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวย เล่าเรื่องตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวยเป็นบางตอน แต่สามารถเล่าเรื่องได้ตรงประเด็น
1 คะแนน หมายถึง เล่าเรื่องไม่ตรงประเด็นและใช้คาศัพท์ผิดความหมายที่ต้องการสื่อ
ค. ลาดับเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องอย่างมีขั้นตอน ทาให้เรื่องสื่อได้อย่างน่าสนใจ
2 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องข้ามขั้นตอนบ้างแต่ยังสื่อสารเป็นที่เข้าใจ
1 คะแนน หมายถึง เนื้อเรื่องขาดตอนทาให้ไม่น่าสนใจ
Cbi ครั้งที่ 2

Más contenido relacionado

La actualidad más candente

B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanSilence Aholic
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ callAiwilovekao
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านWanida Keawprompakdee
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitNong Sangsuwan
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson planBelinda Bow
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishTeacher Sophonnawit
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังWanida Keawprompakdee
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planAiwilovekao
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
แผนการสอน (เพิ่มเติม)
แผนการสอน (เพิ่มเติม)แผนการสอน (เพิ่มเติม)
แผนการสอน (เพิ่มเติม)Kruthai Kidsdee
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)Sommawan Keawsangthongcharoen
 

La actualidad más candente (20)

B-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson PlanB-SLIM Model Lesson Plan
B-SLIM Model Lesson Plan
 
B slim จะทำ call
B slim  จะทำ callB slim  จะทำ call
B slim จะทำ call
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่านแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlitภาษาอังกฤษ ป6 dlit
ภาษาอังกฤษ ป6 dlit
 
Thesis oral presentaton
Thesis oral presentatonThesis oral presentaton
Thesis oral presentaton
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fish
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟังแผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการฟัง
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
แผนการสอน (เพิ่มเติม)
แผนการสอน (เพิ่มเติม)แผนการสอน (เพิ่มเติม)
แผนการสอน (เพิ่มเติม)
 
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)
แบบฝึกเสริมทักษะการอ่าน การเรียนรู้คำศัพท์ภาษาอังกฤษ (Introductory Stories)
 

Similar a Cbi ครั้งที่ 2

ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆ
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆ
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆTretipnipa Hotarapavanon
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callWanida Keawprompakdee
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimWanida Keawprompakdee
 
งานคอมพอตตต ล่าสุด2
งานคอมพอตตต ล่าสุด2งานคอมพอตตต ล่าสุด2
งานคอมพอตตต ล่าสุด2AomSirilakKhawsanlee
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัส
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัสฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัส
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัสwannaporn kunakornsutipun
 
งานคอมพอตตต ล่าสุด22
งานคอมพอตตต ล่าสุด22งานคอมพอตตต ล่าสุด22
งานคอมพอตตต ล่าสุด22AomSirilakKhawsanlee
 
ตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอนตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอนKrupol Phato
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Aiwilovekao
 

Similar a Cbi ครั้งที่ 2 (20)

Speaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETMSpeaking Lesson Plan by ETM
Speaking Lesson Plan by ETM
 
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆ
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆ
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียนของโฟมๆๆ
 
B slim from PAD
B slim from PADB slim from PAD
B slim from PAD
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ callแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim สำหรับทำ call
 
B slim
B slim  B slim
B slim
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
งานคอมพอตตต ล่าสุด2
งานคอมพอตตต ล่าสุด2งานคอมพอตตต ล่าสุด2
งานคอมพอตตต ล่าสุด2
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัส
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัสฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัส
ฟอร์มแฟ้มสะสมผลงานสำหรับสอนนักเรียน จัส
 
งานคอมพอตตต ล่าสุด22
งานคอมพอตตต ล่าสุด22งานคอมพอตตต ล่าสุด22
งานคอมพอตตต ล่าสุด22
 
ตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอนตัวอย่างโครงการสอน
ตัวอย่างโครงการสอน
 
แฟ้มสะสมบีบี
แฟ้มสะสมบีบีแฟ้มสะสมบีบี
แฟ้มสะสมบีบี
 
Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..Ppp+มิ้น+..
Ppp+มิ้น+..
 
CBI Lesson Plan
CBI Lesson PlanCBI Lesson Plan
CBI Lesson Plan
 
Listening lesson plan
Listening lesson plan Listening lesson plan
Listening lesson plan
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
 

Cbi ครั้งที่ 2

  • 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบ CBI กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals เวลา 4 ชั่วโมง 1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022 2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045 3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060 3. นางสาวอรอนงค์ พาลี 55010513061 สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 3 คณะศึกษาศาสตร์ กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 09 : 00 – 12: 00 น. ห้องเรียน ศษ. 106 MENTORS ชื่อ - สกุล รหัสนิสิต ลายมือชื่อ 1. นางสาวจริยา เรืองเรื่อ 54010513007 2. นายฐิติพงษ์ คนงาม 54010513012 3. นายปัญญพงศ์ ธีรพงศธร 54010513026 3. นายณัฐพล ภูเด่นไสย 54010513044 ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 29 ตุลาคม 2557 ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 30 ตุลาคม 2557
  • 2. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการฟัง Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festival จุดประสงค์ 1. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วเขียนชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตารางได้ (Activity 1) 2. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วตอบคาถาม True or False จากเรื่องที่ฟังได้ (Activity 2) ตัวชี้วัด ต. 1.1.1 ม. 1/1 ปฏิบัติตามคาสั่ง คาขอร้อง คาแนะนา และคาชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน (Activity 1) (Activity2) ต. 1.1.1 ม. 1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1) (Activity2) เนื้อหา 1. Text 1 Vocabulary: carnival, blow up, parliament, celebrate, excited, special, mask, adult, sweet 2. Text 2 Structure: 1) Past Simple Tense (S + V.2) 2) Preposition of time; between, in, on, at 3. Text 3 Britain Celebrations สื่อการสอน 1. Video เรื่อง Britain Celebrations 2. Power Point คาศัพท์ และ โครงสร้าง 3. Texts 4. ป้าย True และ False
  • 3. Teaching Procedures Presentation ขั้นที่ 1 ครูนาเข้าสู่บทเรียนโดยครูเปิด Video เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนดูแล้วถาม คาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง ขั้นที่ 2 ครูแจก Text 1 แล้วเปิด Power point และ VDO อธิบายคาศัพท์และความหมาย พร้อมทั้งให้นักเรียนออกเสียงตาม ขั้นที่ 3 ครูแจก Text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง Structure: Past Simple Tense และ Preposition of time ขั้นที่ 4 ครูเปิดเสียง Audio Text 3 เรื่อง “Britain Celebrations” ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ จากนั้นถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง ดังนี้ 1. How many festivals in the audio? 2. Which festival celebrates in December? 3. Which festival that people build paper dragon? Activity 1 ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม ขั้นที่ 2 ครูแจก Activity 1 ให้นักเรียนทุกคน ขั้นที่ 3 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนเขียน ชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตาราง ขั้นที่ 4 ครูเก็บ Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง Activity 2 ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่ ขั้นที่ 2 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม ขั้นที่ 3 ครูแจก Activity 2 ให้นักเรียนแต่ละคู่ ขั้นที่ 4 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนยก ป้ายtrue ในข้อที่ถูก และยกป้าย false ข้อที่ผิดโดยครูกาหนดเวลา 5นาที ในการทา Activity 2 ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
  • 4. การวัดผลและประเมินผลทักษะการฟัง ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน - Activity2 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน -
  • 5. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการอ่าน Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals จุดประสงค์ 1. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วระบุชื่อเทศกาลและตอบคาถามจากเรื่องที่อ่านได้ (Activity 1) 2. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วสรุปใจความสาคัญจากเนื้อเรื่องที่อ่านโดยใช้ Spider Map และพูดนาเสนอได้ (Activity 2) ตัวชี้วัด ต.1.1.1 ม.1/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทร้อยกรอง (poem) สั้นๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน (Activity 2) ต.1.1.1 ม.1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1) ต.1.1.3 ม.1/2 พูด/เขียนสรุปใจความสาคัญ/แก่นสาระ (theme) ที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่อง/ เหตุการณ์ที่อยู่ในความสนใจของสังคม (Activity 2) สื่อการเรียนรู้ 1. Text 3 เรื่อง Britain Celebrations 2. ใบกิจกรรม Activity 1 3. กระดาษบรู๊ฟ 4. สีไม้และสีเมจิก
  • 6. Teaching Procedures Activity 1 ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม Jigsaw Reading - ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน เป็น Home group และแจกใบกิจกรรม Activity 1 - ครูแบ่งเนื้อหาเรื่อง Britain Celebrations จาก Text 3 เป็นส่วนๆ - ครูให้แต่ละกลุ่มแบ่งสมาชิกไปยัง Expert Group เพื่ออ่านเนื้อหาในส่วนที่ได้รับจากเรื่อง Britain Celebrations เป็นเวลา 10 นาที จากนั้นนักเรียนกลับมายัง Home group และ แบ่งปันข้อมูลที่ได้อ่านมาแก่สมาชิกภายในกลุ่ม - ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบกิจกรรม Activity 1 ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 15 นาที ขั้นที่ 3 ครูเก็บใบกิจกรรม Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน ขั้นที่ 4 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง Activity 2 ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านสรุปใจความสาคัญเรื่อง Britain Celebrations โดยใช้ Spider Map ขั้นที่ 4 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 20 นาที ขั้นที่ 5 เมื่อครูให้สัญญาณหมดเวลาครูให้นักเรียนออกมานาเสนอ Spider Map ของกลุ่มตนเอง
  • 7. การวัดผลและประเมินผลทักษะการอ่าน ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน - Activity 2 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน -
  • 8. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการพูด Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals จุดประสงค์ 1. ถาม-ตอบเกี่ยวกับเทศกาลที่ชื่นชอบของผู้อื่นได้ (Activity 1) 2. แสดงบทบาทสมมุติจากสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (Activity 2) ตัวชี้วัด ต.1.1.2 ม.1/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆใน ชีวิตประจาวัน (Activity 1) ต.1.1.2 ม.1/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังหรืออ่าน อย่างเหมาะสม (Activity 1) ต.2.2.1 ม.1/1 ใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางสุภาพ เหมาะสมตามมารยาทสังคม และ วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Activity 1) (Activity 2) ต.3.3.1 ม.1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น จากแหล่งการเรียนรู้ และนาเสนอด้วยการพูด/ การเขียน (Activity 2) ต.4.4.1 ม.1/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/ สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและ สถานศึกษา (Activity 2) สื่อการเรียนรู้ 1. Activity sheet 2. ภาพเทศกาล
  • 9. Teaching Procedures Activity 1 ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้ - ครูแจก Activity sheet ให้นักเรียนทุกคน - ครูให้นักเรียนสัมภาษณ์คู่ของตนเองเกี่ยวกับเทศกาลที่ชอบจากคาถามที่กาหนดให้ - ครูให้นักเรียนเขียนคาตอบของคู่ของตนเองลงใน Activity sheet - ครูให้นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผลทักษะการพูด Activity 2 ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม - ครูให้นักเรียนจับฉลากเลือกเทศกาลและสถานการณ์ - ครูให้นักเรียนค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับเทศกาลที่จับฉลากได้ - ครูให้นักเรียนฝึกพูดเพื่อแสดงบทบาทสมมติ 10 นาที - ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติหน้าชั้นเรียน ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินทักษะการพูด
  • 10. การวัดผลและประเมินผลทักษะการพูด ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน Activity 1 สังเกตและประเมินผลทักษะ การพูด แบบประเมินทักษะการพูด Activity 2 สังเกตและประเมินผลทักษะ การพูด แบบประเมินทักษะการพูด
  • 11. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการเขียน Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals 1.จุดประสงค์ 1. เขียนโปสเตอร์เชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลที่กาหนดให้ได้ (Activity 1) 2. เขียนเรื่องเกี่ยวกับเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้คาศัพท์ที่กาหนดให้และวาดภาพประกอบได้ (Activity 2) 2.ตัวชี้วัด ต. 1.1.3 ม. 1/3 พูด/เขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรมหรือเรื่องต่างๆใกล้ตัว พร้อมทั้งให้ เหตุผลสั้นๆ ประกอบ (Activity 1) ต. 2.2.1 ม. 1/2 บรรยายเกี่ยวกับเทศกาล วันสาคัญ ชีวิตความเป็นอยู่และประเพณีของเจ้าของ ภาษา (Activity 2) ต. 3.3.1 ม. 1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระอื่น จาก แหล่งการเรียนรู้และนาเสนอด้วยการพูดและเขียน (Activity 2) 3. สื่อการเรียนรู้ 1. ใบกิจกรรม Activity 1 2. สีไม้และสีเมจิก 3. กระดาษบรู๊ฟ
  • 12. Teaching Procedures Activity 1 ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม - ครูแจกกระดาษบรู๊ฟให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม - ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกเทศกาลจาก text 3 มา 1 เทศกาล - ครูให้นักเรียนเขียนข้อความเชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลนั้นๆ พร้อมตกแต่ง โปสเตอร์ให้สวยงาม ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูเก็บโปสเตอร์คืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน Activity 2 ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ขั้นที่ 2 ครูแจกใบกิจกรรม Activity 2 ให้นักเรียนทุกคน - ครูให้นักเรียนแต่ละคน บรรยายความรู้สึกในเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้ past simple tense พร้อมให้เหตุผล และวาดภาพประกอบ - ครูให้เวลานักเรียนทากิจกรรม 15 นาที ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม ขั้นที่ 4 ครูเก็บผลงานของนักเรียนคืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน
  • 13. การวัดผลและประเมินผลทักษะการเขียน ทักษะที่จะประเมิน/กิจกรรม วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน Activity 1 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 2 ตรวจสอบความถูกต้องของ คาตอบและให้คะแนน แบบประเมินทักษะการเขียน
  • 14. การวัดผลและประเมินผล 4 ทักษะ กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน 1. ทักษะการฟัง 1. Activity 1 2. Activity 2 1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ และให้คะแนน 2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ และให้คะแนน - - 2. ทักษะการอ่าน 1. Activity 1 2. Activity 2 1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ และให้คะแนน 2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาศัพท์ และให้คะแนน - - 3. ทักษะการพูด 1. Activity 1 2. Activity 2 1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน แบบประเมิน 2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน แบบประเมิน 1. แบบประเมินทักษะการพูด 2. แบบประเมินทักษะการพูด 4. ทักษะเขียน 1. Activity 1 2. Activity 2 1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน แบบประเมิน 2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน แบบประเมิน 1. แบบประเมินทักษะการเขียน 2. แบบประเมินทักษะการเขียน
  • 15. แบบประเมินทักษะการพูด Activity 1 เกณฑ์ การ ประเมิน ชื่อ-สกุล การใช้ คาศัพท์ (2) การออก - เสียง (2) ท่าทาง ประกอบ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (2) การใช้ โครงสร้าง ( 2 ) รวมคะแนน (10) 2 1 2 1 2 1 2 1 2 1 ลงชื่อ ..................................................... ผู้ประเมิน (.............................................................................) วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
  • 16. แบบประเมินทักษะการพูด Activity 2 เกณฑ์การ ประเมิน ชื่อ-สกุล การใช้ คาศัพท์ (2) การออก - เสียง (2) ท่าทาง ประกอบ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (2) การใช้ โครงสร้าง ( 2 ) รวมคะแนน (10) 2 1 2 1 2 1 2 1 2 1 ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน (.............................................................................) วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
  • 17. เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการพูด (10 คะแนน) ก. การออกเสียง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็น ส่วนใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน 2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนัก ผิดเป็นบางคา แต่ยังพอสื่อสารได้ 1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่งทาให้เกิด การสื่อสาร ข. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ ตามขั้นตอนตลอดเรื่อง 2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่อง ได้ตลอด 1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม ค. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร 1 คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง ง. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับ เรื่อง/บทบาทที่ได้รับ 1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ
  • 18. แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 1 ลาดับ เกณฑ์การประเมิน ชื่อ-สกุล ประเด็น/คะแนน การสะกดคา ถูกต้อง (4) โครงสร้าง ประโยค ถูกต้อง (4) เนื้อหา ถูกต้อง (3) รวม คะแนน (10) 4 3 2 1 4 3 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.............................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ........... เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้
  • 19. แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 2 ลาดับ เกณฑ์การประเมิน ชื่อ-สกุล ประเด็น/คะแนน การสะกดคา ถูกต้อง (4) โครงสร้าง ประโยค ถูกต้อง (4) เนื้อหา ถูกต้อง (3) รวม คะแนน (10) 4 3 2 1 4 3 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.............................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ........... เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้
  • 20. เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการเขียน (9 คะแนน) ก. โครงสร้างไวยากรณ์ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ถูกต้องทุกประโยค 2 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ผิดเป็นบางแห่ง 1 คะแนน หมายถึง มีที่ผิดมากในเรื่องไวยากรณ์/การสะกดคา และเครื่องหมายต่างๆ ข. การใช้ภาษา (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวย เล่าเรื่องตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวยเป็นบางตอน แต่สามารถเล่าเรื่องได้ตรงประเด็น 1 คะแนน หมายถึง เล่าเรื่องไม่ตรงประเด็นและใช้คาศัพท์ผิดความหมายที่ต้องการสื่อ ค. ลาดับเรื่อง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องอย่างมีขั้นตอน ทาให้เรื่องสื่อได้อย่างน่าสนใจ 2 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องข้ามขั้นตอนบ้างแต่ยังสื่อสารเป็นที่เข้าใจ 1 คะแนน หมายถึง เนื้อเรื่องขาดตอนทาให้ไม่น่าสนใจ