SlideShare una empresa de Scribd logo
1 de 35
ANG
NOBELA
MAHAHALAGANG
TANONG:
 Bakit nag-iiba-iba ang paksa ng nobela sa bawat panahon at
bansang pinanggalingan nito?
 Paano lumaganap ang nobela sa mga bansa sa Asya?
 Paano ang tamang paraan ng pagbibigay ng komentaryo, positibo o
negatibo man ito?
KAHULUGAN NG
NOBELA:
 Ang nobela ay binubuo ng mga yugto na nagsasalaysay ng mga kawing-
kawing na pangyayari ng buhay ng mga tao na bukod sa nagbibigay-aliw ay
nagpapakilos at pumupukaw sa damdamin at kamalayan ng mga
mambabasa.
 Iisa ang balangkas ng nobela, nagkakaiba lamang ito sa nilalaman dahil
ang mga pangyayaring isinasalaysaydito ay may kaugnayan sa lipunang
ginagalawan ng mga mamamayan at naglalarawan ng kultura ng bawat
bansang pinanggagalingan nito.
URI NG NOBELA:
1. Nobelang Romansa - ukol sa pag-iibigan
2. Kasaysayan - binibigyang-diin ang kasaysayan
o pangyayaring nakalipas na
3. Nobelang Banghay - isang akdang nasa
pagkakabalangkas ng mga pangyayari ang
ikawiwili ng mga mambabasa
4. Nobelang Masining - paglalarawan sa tauhan at
pagkakasunud-sunod ng pangyayari ang ikinawiwili ng
mga mambabasa
5. Layunin - mga layunin at mga simulan, lubhang
mahalaga sa buhay ng tao
6. Nobelang Tauhan - binibigyang-diin sa nobelang ito
ang katauhan ng pangunahing tauhan, mga
hangarin, kalagayan, sitwasyon, at pangangailangan
7. Nobelang Pagbabago - ukol sa mga pangyayari na
nakakapagpabago ng ating buhay o sistema
ELEMENTO NG
NOBELA:
1. tagpuan - lugar at panahon ng mga pinangyarihan
2. tauhan - nagpapagalaw at nagbibigay buhay sa nobela
3. banghay - pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari sa
nobela
4. pananaw - panauhang ginagamit ng may-akda
a. una - kapag kasali ang may-akda sa kwento
b. pangalawa - ang may-akda ay nakikipag-usap
c. pangatlo - batay sa nakikita o obserbasyon ng may-akda
5. tema - paksang-diwang binibigyan ng diin sa nobela
6. damdamin - nagbibigay kulay sa mga pangyayari
7. pamamaraan - istilo ng manunulat
8. pananalita - diyalogong ginagamit sa nobela
9. simbolismo - nagbibigay ng mas malalim na
kahulugan sa tao, bagay at pangyayari
LAYUNIN NG
NOBELA:
1. gumising sa diwa at damdamin
2. nananawagan sa talino ng guni-guni
3. mapukaw ang damdamin ng mambabasa
4. magbigay ng aral tungo sa pag-unlad ng buhay at
lipunan
5. nagsisilbing daan tungo sa pagbabago ng sarili at
lipunan
KATANGIAN NG
NOBELA:
 1. maliwanag at maayos na pagsulat ng mga tagpo at kaisipan
2. pumupuna ng lahat ng larangan ng buhay
3. dapat maging malikhain at maguni-guni ang paglalahad
4. pumupukaw ng damdamin ng mambabasa kaya ito nagiging kawili-wili
5. binubuo ng 20 000-40 000 na salitaTemplate:Fact
6. kailangang isaalang-alang ang ukol sa kaasalan
7. maraming ligaw na tagpo at kaganapan
8. ang balangkas ng mga pangyayari ay tumutukoy sa kaisahang ibig
mangyari
KASAYASAYAN NG PAG-
UNLAD NG NOBELA SA ASYA
Sinaunang Panahon
 Isinulat ang mga kathang salaysay na tuluyan at itinuring na nobela ang
ilan sa mga kathang ito na karamihan ay nagmula sa Ehipto.
 Sa India, may itinuring na tagapagpauna ng nobela—ito ay ang
Dashakumaracarita (Mga Kwento ng Tatlong Prinsipe) na isang tuluyang
romansa na isinulat ni Dandin sa wikang Sanskrit noong ika-16 na siglo.
 Sa Japan naman, noong ika-16 na siglo, naisulat ang Tale of Genji ni
Boroness Shikibu Murasaki.
Gitnang Panahon
 Sa Europa, sumikat ang mahahabang kwentong berso at ang
Fabliau, isang nakakatuwang akda na karaniwan ay nakikita sa
sinaunang Pransya. Ang mga ito ang siyang nakatulong sa paglinang
ng Nobela sa Asya.
 Sa pagitan ng 1605 at 1612, ipinalimbag ni Miguel de Cervantes
ang itinuturing na unang mahalagang nobela sa Kanluraning daigdig,
ito ang Don Quixote De la Mancha, isang nobelang espanyol na
nagsasalaysay ng mga adbentura.
Modernong Nobela sa Ingles
 Nadagdagan ang kasikatan ng nobela noong ika-18 siglo, si
Daniel Defoe ang sumulat ng Robinson Crusoe (1719) at Moll
Flanders (1722)
 Si Samuel Richardon naman ang itinuturing na tagapaglikha ng
nobela ng tauhan, sinulat niya ang Pamela (1740-1741) at Clarissa
(1747-1748)
 Samantala, si Henry Fielding ang unang tuwirang sumulat ng
nobela dahil alam niyang ang isinulat niya ay isang nobela.
Mga Impluwensya sa pagsulat ng nobela
 Ayon kay Virgilio S. Almario, naging impluwensiya sa ilang mga
nobelistang Pilipino ang sumusunod na mga akdang banyaga: ang
Hudeo Errante (1844) ni Eugene Sue, ang Conde de Montecristo
(1844-46) at ang La Dama de las Camellias (1848) ni Alexandre
Dumas, ang Les Miserables (1862) ng mga kastila.
KALIGIRANG KASAYSAYAN
NG NOBELA SA PILIPINAS
Panahon ng Kastila
 Ang kasaysayan ng nobela sa Pilipinas ay nagsimula noong Panahon ng
Kastila na may paksain tungkol sa relihiyon, kabutihang-asal,
nasyonalismo, at pagbabago. Nagpapatuloy ito hanggang sa kasalukuyang
panahon.
 Sa panahong ito, ang Commission Permanente de Censura ang
sumusuri ng mga akdang pampanitikan na nilalathala upang siguraduhin
na walang ano mang paglaban sa pamahalaang Kastila.
2 uri ng nobela sa panahon ng Kastila.
 Nobelang Pangrelihiyon - nagbibigay diin sa kabutihang-asal
 Nobelang Mapaghimagsik - nagbibigay diin sa kalayaan, reporma,
pagbabago, at diwang nasyonalismo
Mga Nobela sa Panahon ng Kastila.
 Ang Noli me Tangere at El Filbusterismo ni Jose Rizal na ang paksa
ay tungkol sa Himagsikan.
 Doctrina Christiana ni Padre Juan de Placencia at Padre Domingo
Nieva na tungkol sa relihiyon.
 Urbana at Felisa ni Padre Modesto de Castro na tungkol
kagandahang asal at relihiyon.
 Barlaan at Josaphat ni Padre Antonio de Borja na tungkol sa
relihiyon.
 Ninay ni Pedro Paterno
 Ang Bandido ng Pilipinas ni Graciano- Lopez Jaena na
tungkol sa paghihimagsik.
Panahon ng Amerikano
 Nahahati sa tatlong panahon ang kasaysayan ng nobela noong panahon
ng Amerikano:
 Panahon ng Aklatan-Bayan (1900-1921)
 - naging maunlad ang nobela na tumatalakay sa mga paksain tungkol sa
pag-ibig, paghihimagsik, buhay lalawigan at karanasan. Inilalathala sa
mgapahayagan ang mga nobela na payugtu-yugto o hinahati sa parte ang
nobela sa mga kabanata. Si Lope K. Santos, ama ng Balarilang Tagalog ang
nagsimula ng ganitong paglalathala.
Halimbawa ng pahayagan
 Ang Kapatid ng Bayan
 Muling Pagsilang
 Ang Kaliwanagan
 Mga nobelang nailathala ng mga pahayagan.
 Salawahang pag- ibig ni Lope K. Santos
 Unang Bulaklak ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Ang
Kaliwanagan
 Nena at Neneng ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Ang
Kapatid ng Bayan
 Mag-inang Mahirap ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Muling
Pagsilang
 Sampaguitang Walang Bango (1918) ni Inigo Ed Regalado
 Panahon ng Ilaw at Panitik (1922-1934)
 -hindi naging maunlad nobela at nahalina ang mga nobelista na
sumulat ng tula at maikling kuwento.
 Mga nobela:
 a. Mutyang itinapon ni Rosalia Aguinaldo
 b. Magmamani ni Teofilo Sanco
 Panahon ng MalasarilingPamahalaan (1934-
1942).
 -bumaba ang uri ng nobela dahil sa pagkakahilig ng mga tao sa mga
tula at maikling kwento gayundin din dahil sa pagbabago ng panahon.
Panahon ng mga Hapon
 Noong Panahon ng Hapon, hindi rin naging maunlad ang nobela
dahil sa kakulangan sa materyales (papel) at niliitan ang mga letra (sa
Liwayway).
 Mga Nobela sa panahon ng Hapon
 Tatlong Maria - Jose Esperanza Cruz
 Sa Lundo ng Pangarap - Gervacio Santiago
 Lumubog ang Bitwin - Isidro Castillo
 Sa pula, sa puti ni Francisco Soc rodrigo
 Panahon ng Republika
Panahon ng Ikatlong Repulika ng Pilipinas
 -walang pagbabago sa sistema ng pagsulat ng nobela subalit nagkaroon ng
atakeng tradisyunal. Tumatalakay ng mga paksain tungkol sa
nasyonalismo, isyung panlipunan at naglalayong mang-aliw ng mambabasa.
 Halimbawa ng nobela sa panahon na ito:
 Sa Mga Kuko ng Liwanag - Edgardo Reyes
 Binhi at Bunga - Lazaro Francisco
 Dekada 70 - Lualhati Bautista
 Luha ng Buwaya - Amado V. Hernandez
 Mga Ibong Mandaragit - Amado V. Hernandez
 Daluyong - Lazaro Francisco
Bagong Lipunan (1972-kasalukuyan)
 Noong panahon ng batas militar hanggang
kasalukuyan, tumatalakay ang mga nobela ng mga paksain tungkol
sa reporma, pag-ibig, ugaling Pilipino, pamilya, pangaraw-araw na
pamumuhay. Nagbalik ang nobela sa romantisismo na nailalathala
sa Liwayway at nasa pamantayang komersyal.
 Mga Nobela ng Panahon ng Republika:
 Ginto ang Kayumangging Lupa - Dominador Mirasol
 Maling Pook, Maling Panahon, Dito, Ngayon - Lualhati Bautista
Dekada 50
 Lumaganap sa panahong ito ang problema sa lupa at insureksiyon kung
kaya, lumutang ang mga paksang may kinalaman sa mga suliraning
panlipunan at kakaibang larawan ng buhay sa mga nobela.
 Mga Nobela ng Dekada 50
 ―Maganda pa ang Daigdig‖ ni Lazaro Francisco.
 ―Pagkamulat ni Magdalena‖ nina Alejandro Abadilla at Elpidio
Kapulong.
 ―Ang Tundo man ay may Langit din‖ Ni Andres Kristobal Cruz
 ―Mga Ibong Mandaragit‖ ni Amado V. Hernandez
Dekada 60
 -nagsimula na ang kabi- kabilang protesta laban sa bulok na sistema ng pamahalaan.
 -sa unang tatlong taon nito, nanatili ang mga nobelang maromansa, samantalang sa
kalagitnaan ng dekada ay nagsimula na ang pakikilahok sa pagmumulat tungkol sa mga
problemang kinakabaka ng karamihang mamamayan.
 Mga nobela ng Dekada 60
 ―Daluyong‖ ni Lazaro Francisco
 ―Luha ng Buwaya‖ ni Amado V. Hernandez
 ―Apoy sa Madaling Araw‖ nina Dominador Mirasol at rogelio Ordoñez.
 ―Sa Kagubatan ng Lungsod‖ at ―Sa mga Kuko ng Liwanag‖ ni Edgardo M. Reyes.
 ―Dugo sa Kayumangging Lupa‖ ni Efren R. Abueg
 ―Ipaglaban mo ako‖ at ―Nagbabagang Paraiso‖ ni Liwayway Arceo
Dekado 70
 -nagpatuloy sa dito ang paglalathala ng mga nobela.
 -isa sa mga namayagpag na magasin ay ang Liwayway. Sa magasing ito,
nalatahala ang karamihan sa mga nobelang nabanggit sa dekada 60.
 -ang lantarang pagwagayway ng bandilang pula ay lumaganap sa panahong
ito. Kabi- kabila ang mga rali at protesta ng mga estudyante, manggagawa at
magsasaka sa kalsada hanggang sa ipatupad ni pangulong Ferdinand Marcos
ang batas militar. Natahimik ang mga lansangan. Nabusalana ang bibig ng
mga mamamayan at halos mapuno ang mga kulungan sa mga bilanggong
pulitikal. Naging maigting ang pamumuna ng mga nobelista sa lipunan.
 ga Nobela ng Dekada 70
 ―Mga Buwaya sa Lipunan at Satanas sa Lupa‖ ni Celso Al
Carunungan.
 ―Madilim Ang Langit sa Bayan ko‖ ni Jose Mercedes.
 ―Nangluhod sa Katihan‖ nina Fausto Galaruan at Gervasio
Santiago.
 ―Canal de la Reina‖ ni Liwayway Arceo
 ―Ito ang Rebolusyon at Judas Iscariot‖ nina Clodualdo del Mundo at
Gervasio Santiago
 ―Ginto ng Kayumangging Lupa‖ ni Dominador Mirasol
Dekada 80
 -ang nobela sa panahong ito ay karamihang nasa pamantayang komersiyal, lalo na
iyong isinulat na ang pananaw ay nakatuon sa pagkapili nito upang maisapelikula.
 -muling naibalik ang romantisismo sa mga nobelang lumabas sa Liwayway at ang
mga manunulat na may layunin ay nawala.
 Mga Nobela ng Dekada 80
 ―Gapo‖ ni Lualhati Baustista
 ―Mga Tinapay sa Ibabaw ng Tubig‖ ni Reynaldo A. Duque
 ―Tutubi, Tutubi, Wag kang Magpahuli sa Mamang Salbahe‖ ni Jun Cruz Reyes.
 Kulang ng isa sa Sandusena Ba’t di pa magkasya sa sa Labing- isa Nalang‖ NI
Victor Francisco.
 ―Bata, Sinaksak isinilid sa Baul‖ ni tony Perez
 Mga Nobela ng Dekada 90
 ―Ang kaulayaw ng Agila‖ ni Lilia Santiago
 ―Bulaklak ng Maynila‖ ni Domingo Landicho
 ―Malaybay‖ ni Edmund Coronel
 ―Moog‖ ni Buenaventura Medina
 Mga Nobela Kasalukuyang panahon
 ―Kung paano Ko Inayos Ang buhok Matapos ang mahab- Haba Ring
Paglalakbay‖ ni Norman Wilwayco
 ―Unang Ulan ng Mayo‖ ni Eleen Sicat
 ―Gerilya‖ ni Norman Wilwayco
 ―Ang Banal na Aklat ng mga Kumag‖ ni Allan Alberto Derain
MGA KILALANG MANUNULAT
NG NOBELA SA ASYA
 Jose Rizal- Isang magaling at matalinong manunulat si Rizal. Sumulat siya
ng dalawang nobela tungkol sa lipunang Pilipino noong Panahon ng Kastila.
Ang mga nobelang ito ay ang Noli Me Tangere at El Filibusterismo.
 Francisco Baltazar-Isang tanyag na makata at mandudula si Francisco
Balagtas. Florante at Laura ang tanyag na nobelang patulang kanyang
isinulat. Isa ring awitin ito. Maraming dakilang Pilipino, kabilang na si
Rizal, ang naimpluwensyahan ng nasabing tula. Kinikilalang Ama ng
Panulaang Tagalog si Balagtas.
 Lope K. Santos-Hindi lamang isang magaling na makata at nobelista
si Lope K. Santos. Maituturing siyang isang dalubwika dahil sa kanyang
mga naiambag na akda hinggil sa balarila ng wikang pambansa. Dahil
dito, tinagurian siyang Ama ng Balarila ng Wikang Pambansa.
 Miguel de Cervantes Saavedra- isang Espanyol na nobelista na siyang
may akda ng unang mahalagang nobela sa Europa, ang Don Quixote.
May napakalaki siyang impluwensya sa wika ng Espanya kaya madalas
itong tinatawag na la lengua de Cervantes.
 Valeriano Hernandez Pena- itinuturing na Ama ng Nobelang Tagalog.
Itinuring na obra maestra nya ang akdang Kasaysayan ng Magkaibigang si
Nena at si Neneng.
 Daniel Defoe- isang Ingles na kilala sa akdang Robinson Crusoe,
siya rin ay isang mahusay na manunulat at tinatayang nakapagsulat na
ng mahigit sa 5oo akda kabilang sa mga ito ay nobela.
PAGBIBIGAY-
KOMENTARYO
 Sa anumang kalagayan o pangyayari, lagi tayong nagbibigay ng komentaryo upang
maipahayag an gating mga saloobin sa mga bagay-bagay at pangyayaring nagaganap sa ating
kapaligiran. Ito ay kaugnay ng pagpili ng salita, maayos na pamamaraan ng paggamit ng
salita at tamang intonasyon. Mga uri:
 Pagtanggap – mga pahayag na nagsasaad ng pagkilala, pagpayag, pagsang-ayon at
positibong
 tugon tulad ng oo, sige, tunay, at totoo.
 Pagtanggi – mga pahayag na nagsasaad ng pagsalungat, at negatibong tugon tulad ng
hindi,
 ayaw, di- totoo, at iba pa.

Más contenido relacionado

La actualidad más candente

Mga bantog na manunulat
Mga bantog na manunulatMga bantog na manunulat
Mga bantog na manunulat
Arlyn Anglon
 
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyoMga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
Greg Aeron Del Mundo
 
Elemento Ng Tula
Elemento Ng TulaElemento Ng Tula
Elemento Ng Tula
rosemelyn
 
Ang Sampung Natatanging Nobelang Filipino
Ang Sampung Natatanging Nobelang FilipinoAng Sampung Natatanging Nobelang Filipino
Ang Sampung Natatanging Nobelang Filipino
Mckoi M
 
kasaysayan ng sanaysay
kasaysayan ng sanaysaykasaysayan ng sanaysay
kasaysayan ng sanaysay
AlLen SeRe
 
Sangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tulaSangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tula
Allan Ortiz
 

La actualidad más candente (20)

Sanaysay
SanaysaySanaysay
Sanaysay
 
Maikling Kwento
Maikling KwentoMaikling Kwento
Maikling Kwento
 
Parabula
ParabulaParabula
Parabula
 
Ponemang Suprasegmental, Gr.9-Powerpoint Presentation
Ponemang Suprasegmental, Gr.9-Powerpoint PresentationPonemang Suprasegmental, Gr.9-Powerpoint Presentation
Ponemang Suprasegmental, Gr.9-Powerpoint Presentation
 
Pagsulat ng sanaysay
Pagsulat ng sanaysayPagsulat ng sanaysay
Pagsulat ng sanaysay
 
Akdang pampanitikan
Akdang pampanitikan Akdang pampanitikan
Akdang pampanitikan
 
Ponema
PonemaPonema
Ponema
 
Mga Teoryang Pampanitikan
Mga Teoryang PampanitikanMga Teoryang Pampanitikan
Mga Teoryang Pampanitikan
 
Klino
KlinoKlino
Klino
 
Mga bantog na manunulat
Mga bantog na manunulatMga bantog na manunulat
Mga bantog na manunulat
 
Kaligirang pangkasaysayan ng tanka at haiku
Kaligirang pangkasaysayan ng tanka at haikuKaligirang pangkasaysayan ng tanka at haiku
Kaligirang pangkasaysayan ng tanka at haiku
 
Kahulugan ng Tula at Elemento nio
Kahulugan ng Tula at Elemento nioKahulugan ng Tula at Elemento nio
Kahulugan ng Tula at Elemento nio
 
Idyoma
IdyomaIdyoma
Idyoma
 
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyoMga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
Mga uri ng dulang pantanghalan ayon sa anyo
 
Elemento Ng Tula
Elemento Ng TulaElemento Ng Tula
Elemento Ng Tula
 
Ang Sampung Natatanging Nobelang Filipino
Ang Sampung Natatanging Nobelang FilipinoAng Sampung Natatanging Nobelang Filipino
Ang Sampung Natatanging Nobelang Filipino
 
Ang nobela
Ang nobelaAng nobela
Ang nobela
 
Pagsusuri sa panitikang pilipino sa panahon ng kontemporaryo
Pagsusuri sa panitikang pilipino sa panahon ng kontemporaryoPagsusuri sa panitikang pilipino sa panahon ng kontemporaryo
Pagsusuri sa panitikang pilipino sa panahon ng kontemporaryo
 
kasaysayan ng sanaysay
kasaysayan ng sanaysaykasaysayan ng sanaysay
kasaysayan ng sanaysay
 
Sangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tulaSangkap at elemento ng tula
Sangkap at elemento ng tula
 

Destacado

Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyesBuod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
James Robert Villacorteza
 
Kaligirang Kasaysayan ng Nobela
Kaligirang Kasaysayan ng NobelaKaligirang Kasaysayan ng Nobela
Kaligirang Kasaysayan ng Nobela
Bianca Villanueva
 
Ang Mga Panahon ng Panitikan
Ang Mga Panahon ng PanitikanAng Mga Panahon ng Panitikan
Ang Mga Panahon ng Panitikan
Mckoi M
 
Dekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : PagsusuriDekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : Pagsusuri
Rodel Moreno
 
Maikling Kwento
Maikling KwentoMaikling Kwento
Maikling Kwento
rosemelyn
 

Destacado (20)

Ang Kapanahunan ng Nobelang Filipino
Ang Kapanahunan ng Nobelang FilipinoAng Kapanahunan ng Nobelang Filipino
Ang Kapanahunan ng Nobelang Filipino
 
Nobela
NobelaNobela
Nobela
 
Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyesBuod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
Buod ng nobelang pusong walang pagibig ni roman reyes
 
Kaligirang Kasaysayan ng Nobela
Kaligirang Kasaysayan ng NobelaKaligirang Kasaysayan ng Nobela
Kaligirang Kasaysayan ng Nobela
 
Tatlong Maria (nobela)
Tatlong Maria (nobela)Tatlong Maria (nobela)
Tatlong Maria (nobela)
 
Canal De La Reina
Canal De La ReinaCanal De La Reina
Canal De La Reina
 
Maikling kwento at nobela
Maikling kwento at nobelaMaikling kwento at nobela
Maikling kwento at nobela
 
Nobela sa panahon ng hapon
Nobela sa panahon ng haponNobela sa panahon ng hapon
Nobela sa panahon ng hapon
 
Maganda Pa Ang Daigdig
Maganda Pa Ang DaigdigMaganda Pa Ang Daigdig
Maganda Pa Ang Daigdig
 
Ang Mga Panahon ng Panitikan
Ang Mga Panahon ng PanitikanAng Mga Panahon ng Panitikan
Ang Mga Panahon ng Panitikan
 
HALIMBAWA NG MGA DULA
HALIMBAWA NG MGA DULA HALIMBAWA NG MGA DULA
HALIMBAWA NG MGA DULA
 
Dekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : PagsusuriDekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : Pagsusuri
 
Buod ng ang lumang simbahan isang nobela
Buod ng ang lumang simbahan  isang nobelaBuod ng ang lumang simbahan  isang nobela
Buod ng ang lumang simbahan isang nobela
 
Maikling Kwento
Maikling KwentoMaikling Kwento
Maikling Kwento
 
Urbana at Feliza
Urbana at FelizaUrbana at Feliza
Urbana at Feliza
 
Pagsusuri ng nobela
Pagsusuri ng nobelaPagsusuri ng nobela
Pagsusuri ng nobela
 
Editoryal
EditoryalEditoryal
Editoryal
 
Ang Kasaysayan ng Maikling Kuwento
Ang Kasaysayan ng Maikling KuwentoAng Kasaysayan ng Maikling Kuwento
Ang Kasaysayan ng Maikling Kuwento
 
Mga dakilang manunulat at ang pamagat ng kanilang akda
Mga dakilang manunulat at ang pamagat ng kanilang akdaMga dakilang manunulat at ang pamagat ng kanilang akda
Mga dakilang manunulat at ang pamagat ng kanilang akda
 
Teoryang Pampanitikan
Teoryang PampanitikanTeoryang Pampanitikan
Teoryang Pampanitikan
 

Similar a Nobela (christinesusana)

Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinasKaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
Rajna Coleen Carrasco
 
Pinoi notes (kasaysayan bahagi ng nobela) iii
Pinoi notes (kasaysayan   bahagi ng nobela) iiiPinoi notes (kasaysayan   bahagi ng nobela) iii
Pinoi notes (kasaysayan bahagi ng nobela) iii
Annabelle Beley
 
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdfFilipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
SodiuThorium
 
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdfteoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
JojamesGaddi1
 

Similar a Nobela (christinesusana) (20)

KASAYSAYAN NG NOBELA/KATUTURAN NG NOBELA
KASAYSAYAN NG NOBELA/KATUTURAN NG NOBELAKASAYSAYAN NG NOBELA/KATUTURAN NG NOBELA
KASAYSAYAN NG NOBELA/KATUTURAN NG NOBELA
 
Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinasKaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
Kaligirang kasaysayan-ng-nobela-sa-asya-at-pilipinas
 
Pinoi notes (kasaysayan bahagi ng nobela) iii
Pinoi notes (kasaysayan   bahagi ng nobela) iiiPinoi notes (kasaysayan   bahagi ng nobela) iii
Pinoi notes (kasaysayan bahagi ng nobela) iii
 
KASAYSAYAN_080430.pptx Sanaysay at Talumpati
KASAYSAYAN_080430.pptx Sanaysay at TalumpatiKASAYSAYAN_080430.pptx Sanaysay at Talumpati
KASAYSAYAN_080430.pptx Sanaysay at Talumpati
 
Kaligirang pangkasaysayan ng maikling kwento
Kaligirang pangkasaysayan ng maikling kwentoKaligirang pangkasaysayan ng maikling kwento
Kaligirang pangkasaysayan ng maikling kwento
 
NOBELA
NOBELANOBELA
NOBELA
 
Kasaysayan ng maikling kwento
Kasaysayan ng maikling kwentoKasaysayan ng maikling kwento
Kasaysayan ng maikling kwento
 
Maikling Kasaysayan ng Panitikang Pilipino
Maikling Kasaysayan ng Panitikang PilipinoMaikling Kasaysayan ng Panitikang Pilipino
Maikling Kasaysayan ng Panitikang Pilipino
 
Aralin 1_Panitikang Panlipunan ang Panimula.pptx
Aralin 1_Panitikang Panlipunan ang Panimula.pptxAralin 1_Panitikang Panlipunan ang Panimula.pptx
Aralin 1_Panitikang Panlipunan ang Panimula.pptx
 
Panitikan: Muling Pagtalakay
Panitikan: Muling PagtalakayPanitikan: Muling Pagtalakay
Panitikan: Muling Pagtalakay
 
PAGTALAKAY SA TULA - KASAYSAYAN, DEPINISYON AT ELEMENTO
PAGTALAKAY SA TULA - KASAYSAYAN, DEPINISYON AT ELEMENTOPAGTALAKAY SA TULA - KASAYSAYAN, DEPINISYON AT ELEMENTO
PAGTALAKAY SA TULA - KASAYSAYAN, DEPINISYON AT ELEMENTO
 
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdfFilipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
Filipino-Report-Group-5-Aralin-1.pdf
 
Panitikan sa Panahon ng Hapones
Panitikan sa Panahon ng HaponesPanitikan sa Panahon ng Hapones
Panitikan sa Panahon ng Hapones
 
Ang Panitikang Filipino
Ang Panitikang FilipinoAng Panitikang Filipino
Ang Panitikang Filipino
 
Ang Ating Panitikang Filipino
Ang Ating Panitikang FilipinoAng Ating Panitikang Filipino
Ang Ating Panitikang Filipino
 
Paghahambing sa-mga-kilalang-kritiko-sa-pilipinas
Paghahambing sa-mga-kilalang-kritiko-sa-pilipinasPaghahambing sa-mga-kilalang-kritiko-sa-pilipinas
Paghahambing sa-mga-kilalang-kritiko-sa-pilipinas
 
Pahapyaw ng Panitikan
Pahapyaw ng PanitikanPahapyaw ng Panitikan
Pahapyaw ng Panitikan
 
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdfteoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
teoryangpampanitikan-140709075636-phpapp01.pdf
 
Ang panitikan sa panahon ng liberasyon
Ang panitikan sa panahon ng liberasyonAng panitikan sa panahon ng liberasyon
Ang panitikan sa panahon ng liberasyon
 
Sanaysay pptx
Sanaysay pptxSanaysay pptx
Sanaysay pptx
 

Último

EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
SundieGraceBataan
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Paul649054
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
VALERIEYDIZON
 
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujdGROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
Joren15
 
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
diannesofocado8
 

Último (20)

AP 9 QUARTER 1 KONSEPTO NG PAG-UNLAD OKA
AP 9 QUARTER 1 KONSEPTO NG PAG-UNLAD OKAAP 9 QUARTER 1 KONSEPTO NG PAG-UNLAD OKA
AP 9 QUARTER 1 KONSEPTO NG PAG-UNLAD OKA
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling PanlipunanFourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
Fourth Quarter - Grade Nine Lesson 3 Pambansang Kaunlaran - Araling Panlipunan
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujdGROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
GROUP 3-FILIPINO 1 paglalarawanjgiyfutdujd
 
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdfPOLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
POLKA SA NAYON MGA HAKBANG SAYAW ATING ALAMINP.E 5-WK2-Q4.pdf
 
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ededukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
edukasyon sa pagpapakatao grade 10 values ed
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptxAraling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
Araling Panlipunan10Universal Declaration Human Rights.pptx
 
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
EL FILIBUSTERISMO KABANATA 13 Ang Klase sa Pisika by Rhienz Vincent B. Bad_20...
 
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docxcurriculum map Araling Panlipunan 2.docx
curriculum map Araling Panlipunan 2.docx
 
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented byKabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
Kabanata 34 - Ang Pananghalian presented by
 
ANG KABANATA 17 NG NOLI ME TANGERE .pptx
ANG KABANATA 17 NG NOLI ME TANGERE .pptxANG KABANATA 17 NG NOLI ME TANGERE .pptx
ANG KABANATA 17 NG NOLI ME TANGERE .pptx
 
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
MGA DAYNAMIKS NA CRESENDO AT DECRESENDO- WEEK 2- QUARTER 4-
 
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
 
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptxMga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
Mga Kababaihan ng Silangan at Timog-Silangang Asya.pptx
 
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docxReviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
Reviewer-3RD PT.English.Filipino.Araling panlipuunan.docx
 
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
ARALING PANLIPUNAN LESSON PLAN FR GRADE 4
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 

Nobela (christinesusana)

  • 2. MAHAHALAGANG TANONG:  Bakit nag-iiba-iba ang paksa ng nobela sa bawat panahon at bansang pinanggalingan nito?  Paano lumaganap ang nobela sa mga bansa sa Asya?  Paano ang tamang paraan ng pagbibigay ng komentaryo, positibo o negatibo man ito?
  • 3. KAHULUGAN NG NOBELA:  Ang nobela ay binubuo ng mga yugto na nagsasalaysay ng mga kawing- kawing na pangyayari ng buhay ng mga tao na bukod sa nagbibigay-aliw ay nagpapakilos at pumupukaw sa damdamin at kamalayan ng mga mambabasa.  Iisa ang balangkas ng nobela, nagkakaiba lamang ito sa nilalaman dahil ang mga pangyayaring isinasalaysaydito ay may kaugnayan sa lipunang ginagalawan ng mga mamamayan at naglalarawan ng kultura ng bawat bansang pinanggagalingan nito.
  • 4. URI NG NOBELA: 1. Nobelang Romansa - ukol sa pag-iibigan 2. Kasaysayan - binibigyang-diin ang kasaysayan o pangyayaring nakalipas na 3. Nobelang Banghay - isang akdang nasa pagkakabalangkas ng mga pangyayari ang ikawiwili ng mga mambabasa
  • 5. 4. Nobelang Masining - paglalarawan sa tauhan at pagkakasunud-sunod ng pangyayari ang ikinawiwili ng mga mambabasa 5. Layunin - mga layunin at mga simulan, lubhang mahalaga sa buhay ng tao 6. Nobelang Tauhan - binibigyang-diin sa nobelang ito ang katauhan ng pangunahing tauhan, mga hangarin, kalagayan, sitwasyon, at pangangailangan 7. Nobelang Pagbabago - ukol sa mga pangyayari na nakakapagpabago ng ating buhay o sistema
  • 6. ELEMENTO NG NOBELA: 1. tagpuan - lugar at panahon ng mga pinangyarihan 2. tauhan - nagpapagalaw at nagbibigay buhay sa nobela 3. banghay - pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari sa nobela 4. pananaw - panauhang ginagamit ng may-akda a. una - kapag kasali ang may-akda sa kwento b. pangalawa - ang may-akda ay nakikipag-usap c. pangatlo - batay sa nakikita o obserbasyon ng may-akda
  • 7. 5. tema - paksang-diwang binibigyan ng diin sa nobela 6. damdamin - nagbibigay kulay sa mga pangyayari 7. pamamaraan - istilo ng manunulat 8. pananalita - diyalogong ginagamit sa nobela 9. simbolismo - nagbibigay ng mas malalim na kahulugan sa tao, bagay at pangyayari
  • 8. LAYUNIN NG NOBELA: 1. gumising sa diwa at damdamin 2. nananawagan sa talino ng guni-guni 3. mapukaw ang damdamin ng mambabasa 4. magbigay ng aral tungo sa pag-unlad ng buhay at lipunan 5. nagsisilbing daan tungo sa pagbabago ng sarili at lipunan
  • 9. KATANGIAN NG NOBELA:  1. maliwanag at maayos na pagsulat ng mga tagpo at kaisipan 2. pumupuna ng lahat ng larangan ng buhay 3. dapat maging malikhain at maguni-guni ang paglalahad 4. pumupukaw ng damdamin ng mambabasa kaya ito nagiging kawili-wili 5. binubuo ng 20 000-40 000 na salitaTemplate:Fact 6. kailangang isaalang-alang ang ukol sa kaasalan 7. maraming ligaw na tagpo at kaganapan 8. ang balangkas ng mga pangyayari ay tumutukoy sa kaisahang ibig mangyari
  • 10. KASAYASAYAN NG PAG- UNLAD NG NOBELA SA ASYA Sinaunang Panahon  Isinulat ang mga kathang salaysay na tuluyan at itinuring na nobela ang ilan sa mga kathang ito na karamihan ay nagmula sa Ehipto.  Sa India, may itinuring na tagapagpauna ng nobela—ito ay ang Dashakumaracarita (Mga Kwento ng Tatlong Prinsipe) na isang tuluyang romansa na isinulat ni Dandin sa wikang Sanskrit noong ika-16 na siglo.  Sa Japan naman, noong ika-16 na siglo, naisulat ang Tale of Genji ni Boroness Shikibu Murasaki.
  • 11. Gitnang Panahon  Sa Europa, sumikat ang mahahabang kwentong berso at ang Fabliau, isang nakakatuwang akda na karaniwan ay nakikita sa sinaunang Pransya. Ang mga ito ang siyang nakatulong sa paglinang ng Nobela sa Asya.  Sa pagitan ng 1605 at 1612, ipinalimbag ni Miguel de Cervantes ang itinuturing na unang mahalagang nobela sa Kanluraning daigdig, ito ang Don Quixote De la Mancha, isang nobelang espanyol na nagsasalaysay ng mga adbentura.
  • 12. Modernong Nobela sa Ingles  Nadagdagan ang kasikatan ng nobela noong ika-18 siglo, si Daniel Defoe ang sumulat ng Robinson Crusoe (1719) at Moll Flanders (1722)  Si Samuel Richardon naman ang itinuturing na tagapaglikha ng nobela ng tauhan, sinulat niya ang Pamela (1740-1741) at Clarissa (1747-1748)  Samantala, si Henry Fielding ang unang tuwirang sumulat ng nobela dahil alam niyang ang isinulat niya ay isang nobela.
  • 13. Mga Impluwensya sa pagsulat ng nobela  Ayon kay Virgilio S. Almario, naging impluwensiya sa ilang mga nobelistang Pilipino ang sumusunod na mga akdang banyaga: ang Hudeo Errante (1844) ni Eugene Sue, ang Conde de Montecristo (1844-46) at ang La Dama de las Camellias (1848) ni Alexandre Dumas, ang Les Miserables (1862) ng mga kastila.
  • 14. KALIGIRANG KASAYSAYAN NG NOBELA SA PILIPINAS Panahon ng Kastila  Ang kasaysayan ng nobela sa Pilipinas ay nagsimula noong Panahon ng Kastila na may paksain tungkol sa relihiyon, kabutihang-asal, nasyonalismo, at pagbabago. Nagpapatuloy ito hanggang sa kasalukuyang panahon.  Sa panahong ito, ang Commission Permanente de Censura ang sumusuri ng mga akdang pampanitikan na nilalathala upang siguraduhin na walang ano mang paglaban sa pamahalaang Kastila.
  • 15. 2 uri ng nobela sa panahon ng Kastila.  Nobelang Pangrelihiyon - nagbibigay diin sa kabutihang-asal  Nobelang Mapaghimagsik - nagbibigay diin sa kalayaan, reporma, pagbabago, at diwang nasyonalismo Mga Nobela sa Panahon ng Kastila.  Ang Noli me Tangere at El Filbusterismo ni Jose Rizal na ang paksa ay tungkol sa Himagsikan.  Doctrina Christiana ni Padre Juan de Placencia at Padre Domingo Nieva na tungkol sa relihiyon.
  • 16.  Urbana at Felisa ni Padre Modesto de Castro na tungkol kagandahang asal at relihiyon.  Barlaan at Josaphat ni Padre Antonio de Borja na tungkol sa relihiyon.  Ninay ni Pedro Paterno  Ang Bandido ng Pilipinas ni Graciano- Lopez Jaena na tungkol sa paghihimagsik.
  • 17. Panahon ng Amerikano  Nahahati sa tatlong panahon ang kasaysayan ng nobela noong panahon ng Amerikano:  Panahon ng Aklatan-Bayan (1900-1921)  - naging maunlad ang nobela na tumatalakay sa mga paksain tungkol sa pag-ibig, paghihimagsik, buhay lalawigan at karanasan. Inilalathala sa mgapahayagan ang mga nobela na payugtu-yugto o hinahati sa parte ang nobela sa mga kabanata. Si Lope K. Santos, ama ng Balarilang Tagalog ang nagsimula ng ganitong paglalathala. Halimbawa ng pahayagan  Ang Kapatid ng Bayan
  • 18.  Muling Pagsilang  Ang Kaliwanagan  Mga nobelang nailathala ng mga pahayagan.  Salawahang pag- ibig ni Lope K. Santos  Unang Bulaklak ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Ang Kaliwanagan  Nena at Neneng ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Ang Kapatid ng Bayan  Mag-inang Mahirap ni Valeriano Hernandez Peña na nilathala sa Muling Pagsilang  Sampaguitang Walang Bango (1918) ni Inigo Ed Regalado
  • 19.  Panahon ng Ilaw at Panitik (1922-1934)  -hindi naging maunlad nobela at nahalina ang mga nobelista na sumulat ng tula at maikling kuwento.  Mga nobela:  a. Mutyang itinapon ni Rosalia Aguinaldo  b. Magmamani ni Teofilo Sanco  Panahon ng MalasarilingPamahalaan (1934- 1942).  -bumaba ang uri ng nobela dahil sa pagkakahilig ng mga tao sa mga tula at maikling kwento gayundin din dahil sa pagbabago ng panahon.
  • 20. Panahon ng mga Hapon  Noong Panahon ng Hapon, hindi rin naging maunlad ang nobela dahil sa kakulangan sa materyales (papel) at niliitan ang mga letra (sa Liwayway).  Mga Nobela sa panahon ng Hapon  Tatlong Maria - Jose Esperanza Cruz  Sa Lundo ng Pangarap - Gervacio Santiago  Lumubog ang Bitwin - Isidro Castillo  Sa pula, sa puti ni Francisco Soc rodrigo  Panahon ng Republika
  • 21. Panahon ng Ikatlong Repulika ng Pilipinas  -walang pagbabago sa sistema ng pagsulat ng nobela subalit nagkaroon ng atakeng tradisyunal. Tumatalakay ng mga paksain tungkol sa nasyonalismo, isyung panlipunan at naglalayong mang-aliw ng mambabasa.  Halimbawa ng nobela sa panahon na ito:  Sa Mga Kuko ng Liwanag - Edgardo Reyes  Binhi at Bunga - Lazaro Francisco  Dekada 70 - Lualhati Bautista  Luha ng Buwaya - Amado V. Hernandez  Mga Ibong Mandaragit - Amado V. Hernandez  Daluyong - Lazaro Francisco
  • 22. Bagong Lipunan (1972-kasalukuyan)  Noong panahon ng batas militar hanggang kasalukuyan, tumatalakay ang mga nobela ng mga paksain tungkol sa reporma, pag-ibig, ugaling Pilipino, pamilya, pangaraw-araw na pamumuhay. Nagbalik ang nobela sa romantisismo na nailalathala sa Liwayway at nasa pamantayang komersyal.  Mga Nobela ng Panahon ng Republika:  Ginto ang Kayumangging Lupa - Dominador Mirasol  Maling Pook, Maling Panahon, Dito, Ngayon - Lualhati Bautista
  • 23. Dekada 50  Lumaganap sa panahong ito ang problema sa lupa at insureksiyon kung kaya, lumutang ang mga paksang may kinalaman sa mga suliraning panlipunan at kakaibang larawan ng buhay sa mga nobela.  Mga Nobela ng Dekada 50  ―Maganda pa ang Daigdig‖ ni Lazaro Francisco.  ―Pagkamulat ni Magdalena‖ nina Alejandro Abadilla at Elpidio Kapulong.  ―Ang Tundo man ay may Langit din‖ Ni Andres Kristobal Cruz  ―Mga Ibong Mandaragit‖ ni Amado V. Hernandez
  • 24. Dekada 60  -nagsimula na ang kabi- kabilang protesta laban sa bulok na sistema ng pamahalaan.  -sa unang tatlong taon nito, nanatili ang mga nobelang maromansa, samantalang sa kalagitnaan ng dekada ay nagsimula na ang pakikilahok sa pagmumulat tungkol sa mga problemang kinakabaka ng karamihang mamamayan.  Mga nobela ng Dekada 60  ―Daluyong‖ ni Lazaro Francisco  ―Luha ng Buwaya‖ ni Amado V. Hernandez  ―Apoy sa Madaling Araw‖ nina Dominador Mirasol at rogelio Ordoñez.  ―Sa Kagubatan ng Lungsod‖ at ―Sa mga Kuko ng Liwanag‖ ni Edgardo M. Reyes.  ―Dugo sa Kayumangging Lupa‖ ni Efren R. Abueg  ―Ipaglaban mo ako‖ at ―Nagbabagang Paraiso‖ ni Liwayway Arceo
  • 25. Dekado 70  -nagpatuloy sa dito ang paglalathala ng mga nobela.  -isa sa mga namayagpag na magasin ay ang Liwayway. Sa magasing ito, nalatahala ang karamihan sa mga nobelang nabanggit sa dekada 60.  -ang lantarang pagwagayway ng bandilang pula ay lumaganap sa panahong ito. Kabi- kabila ang mga rali at protesta ng mga estudyante, manggagawa at magsasaka sa kalsada hanggang sa ipatupad ni pangulong Ferdinand Marcos ang batas militar. Natahimik ang mga lansangan. Nabusalana ang bibig ng mga mamamayan at halos mapuno ang mga kulungan sa mga bilanggong pulitikal. Naging maigting ang pamumuna ng mga nobelista sa lipunan.
  • 26.  ga Nobela ng Dekada 70  ―Mga Buwaya sa Lipunan at Satanas sa Lupa‖ ni Celso Al Carunungan.  ―Madilim Ang Langit sa Bayan ko‖ ni Jose Mercedes.  ―Nangluhod sa Katihan‖ nina Fausto Galaruan at Gervasio Santiago.  ―Canal de la Reina‖ ni Liwayway Arceo  ―Ito ang Rebolusyon at Judas Iscariot‖ nina Clodualdo del Mundo at Gervasio Santiago  ―Ginto ng Kayumangging Lupa‖ ni Dominador Mirasol
  • 27. Dekada 80  -ang nobela sa panahong ito ay karamihang nasa pamantayang komersiyal, lalo na iyong isinulat na ang pananaw ay nakatuon sa pagkapili nito upang maisapelikula.  -muling naibalik ang romantisismo sa mga nobelang lumabas sa Liwayway at ang mga manunulat na may layunin ay nawala.  Mga Nobela ng Dekada 80  ―Gapo‖ ni Lualhati Baustista  ―Mga Tinapay sa Ibabaw ng Tubig‖ ni Reynaldo A. Duque  ―Tutubi, Tutubi, Wag kang Magpahuli sa Mamang Salbahe‖ ni Jun Cruz Reyes.  Kulang ng isa sa Sandusena Ba’t di pa magkasya sa sa Labing- isa Nalang‖ NI Victor Francisco.
  • 28.  ―Bata, Sinaksak isinilid sa Baul‖ ni tony Perez  Mga Nobela ng Dekada 90  ―Ang kaulayaw ng Agila‖ ni Lilia Santiago  ―Bulaklak ng Maynila‖ ni Domingo Landicho  ―Malaybay‖ ni Edmund Coronel  ―Moog‖ ni Buenaventura Medina  Mga Nobela Kasalukuyang panahon  ―Kung paano Ko Inayos Ang buhok Matapos ang mahab- Haba Ring Paglalakbay‖ ni Norman Wilwayco  ―Unang Ulan ng Mayo‖ ni Eleen Sicat  ―Gerilya‖ ni Norman Wilwayco  ―Ang Banal na Aklat ng mga Kumag‖ ni Allan Alberto Derain
  • 29. MGA KILALANG MANUNULAT NG NOBELA SA ASYA  Jose Rizal- Isang magaling at matalinong manunulat si Rizal. Sumulat siya ng dalawang nobela tungkol sa lipunang Pilipino noong Panahon ng Kastila. Ang mga nobelang ito ay ang Noli Me Tangere at El Filibusterismo.
  • 30.  Francisco Baltazar-Isang tanyag na makata at mandudula si Francisco Balagtas. Florante at Laura ang tanyag na nobelang patulang kanyang isinulat. Isa ring awitin ito. Maraming dakilang Pilipino, kabilang na si Rizal, ang naimpluwensyahan ng nasabing tula. Kinikilalang Ama ng Panulaang Tagalog si Balagtas.
  • 31.  Lope K. Santos-Hindi lamang isang magaling na makata at nobelista si Lope K. Santos. Maituturing siyang isang dalubwika dahil sa kanyang mga naiambag na akda hinggil sa balarila ng wikang pambansa. Dahil dito, tinagurian siyang Ama ng Balarila ng Wikang Pambansa.
  • 32.  Miguel de Cervantes Saavedra- isang Espanyol na nobelista na siyang may akda ng unang mahalagang nobela sa Europa, ang Don Quixote. May napakalaki siyang impluwensya sa wika ng Espanya kaya madalas itong tinatawag na la lengua de Cervantes.
  • 33.  Valeriano Hernandez Pena- itinuturing na Ama ng Nobelang Tagalog. Itinuring na obra maestra nya ang akdang Kasaysayan ng Magkaibigang si Nena at si Neneng.
  • 34.  Daniel Defoe- isang Ingles na kilala sa akdang Robinson Crusoe, siya rin ay isang mahusay na manunulat at tinatayang nakapagsulat na ng mahigit sa 5oo akda kabilang sa mga ito ay nobela.
  • 35. PAGBIBIGAY- KOMENTARYO  Sa anumang kalagayan o pangyayari, lagi tayong nagbibigay ng komentaryo upang maipahayag an gating mga saloobin sa mga bagay-bagay at pangyayaring nagaganap sa ating kapaligiran. Ito ay kaugnay ng pagpili ng salita, maayos na pamamaraan ng paggamit ng salita at tamang intonasyon. Mga uri:  Pagtanggap – mga pahayag na nagsasaad ng pagkilala, pagpayag, pagsang-ayon at positibong  tugon tulad ng oo, sige, tunay, at totoo.  Pagtanggi – mga pahayag na nagsasaad ng pagsalungat, at negatibong tugon tulad ng hindi,  ayaw, di- totoo, at iba pa.