Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA Students)
1. Masusing Banghay sa Fillipino
(Pamaraang Pasaklaw)
I. Mga Layunin:
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. natutukoy kung ang panghalip na panao ay palagyo o paari;
2. naipakikita ang kahalagahan ng mga panghalip na panaong palagyo at paari ayon sa
gamit;
3. nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga panghalip na panaong palagyo at paari.
II. Paksang-Aralin:
Paksa: Panghalip na panao at ang mga uri nito;
Sanggunian: Bagong Edisyon, Tanglaw 4 p. 142-144;
Kagamitan: Panturong biswal, mga larawan at chalk;
Estratehiya: Pasaklaw na paraan
III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paunang Gawain
Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa panalangin.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-
aaral upang pangunahan ang panalangin)
Pagbati
Magandang-araw mga bata!
Pagsasaayos ng silid-aralan
Pag tetsek ng liban at hindi liban
Bago kayo umupo pakipulot ang mga kalat
na nasa ilalim ng inyong mga lamesa at
paki-ayos ang inyong mga upuan.
Maari na kayong maupo.
Mayroon bang lumiban sa klase ngayong
araw?
Panginoon, maraming salamat po sa araw
na ito na ipinagkaloob niyo sa amin, nawa’y
gabayan mo po kami sa mga gawain na
aming gagawin sa araw na ito. Sana po
gabayan niyo rin ang aming mga guro na
siyang mag tuturo sa amin. Amen.
Magandang-araw Ginoong Daniel!
(Magpupulot ng kalat ang mga mag-aaral
at aayusin ang kanilang mga upuan)
Wala po Gg. Daniel
2. B. Pagsasanay
Piliin ang angkop na salita na naa-ayon sa
larawan upang mabuo ang pangungusap.
1. ________ ay mabait na bata.
2. _________ ay mga Pilipino.
3. _________ ay aking kaibigan.
4. ________ ang lapis na ito.
5. Sa __________ ang bahay na ito.
(Inaasahang Sagot)
1. Ako ay mabait na bata.
2. Tayo ay mga Pilipino.
3. Ikaw ay aking kaibigan.
4. Akin ang lapis na ito.
5. Sa amin ang bahay na ito.
C. Balik-Aral: Paksa at Panaguri
Ano ang dalawang bahagi ng
pangungusap?
Ako Akin Tayo
amin Ikaw
3. (Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Pakibasa ang pangungusap sa pisara.
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Ano ang paksa sa pangungusap?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Ano ang panaguri sa pangunugsap?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Ano ang kahulugan ng paksa?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Ano ang kahulugan ng panaguri?
(Magtatawag ng isang mag-aaral ang
guro)
Magaling!
Ang pangungusap ay binubuo ng paksa at
panaguri.
Ang guro ay isang bayani.
Ang paksa ay ang guro.
Ang panaguri sa pangungusap ay ay isang
bayani.
Ang paksa ay ang pinag-uusapan sa loob ng
pangungusap.
Ang panaguri ay ang tumutukoy o
naglalarawan sa paksa.
D. Panlinang na Gawain
Pagganyak:
Magsitayo ang lahat at humanap ng
kapareha at umawit tayo sa saliw ng
awiting, Ako, Ikaw, Tayo isang komunidad.
Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)
Ako'y isang komunidad.
La la la
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
(Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng ikaw....
at tayo)
Ako, ako, ako'y isang komunidad (3x)
Ako'y isang komunidad.
La la la
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
4. Magaling! Maari na kayong magsiupong
lahat.
Pagganyak na Tanong:
Basahin ang pagganyak na tanong sa
pisara.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-
aaral)
E. Paglalahad
Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol
sa panghalip na panao at ang dalawang uri
nito.
Pakibasa ang kahulugan ng Panghalip na
panao.
(Magtatawag ang guro ng isang mag-
aaral)
Tama! ang panghalip panao ay
pamalit o panghalili sa pangalan ng
tao at mayroon itong dalawang uri.
Ang palagyo at paari.
Pakibasa sa pisara ang kahulugan ng
panghalip na panaong palagyo.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Samantala ano naman ang kahulugan
ng panghalip na panaong paari?
Pakibasa ang kahulugan nito sa
Pisara.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Sumayaw-sayaw at umindak-indak
Sumayaw-sayaw katulad ng dagat
(Ulitin ang awit. Palitan ang ako ng
ikaw.... at tayo)
Ano ang panghalip na panao?
Ano ang dalawang uri ng panaghalip na
panao?
Ang mga panghalip na panao ay pamalit o
panghalili sa mga pangalan ng tao.
Ang panghalip na panaong palagyo ay mga
panghalip na ginagamit na simuno o
panaguri.
Ang panghalip panaong paari ay mga
panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang
pagmamay-ari.
5. Magaling!
May tatlong panauhan
ang pang halip na panao. Nagsasabi
ito kung sino ang taong kinakatawan
ng mga ito. Tinatawag itong una,
ikalawa at ikatlong panauhan.
Tignan sa talahanayan ang mga
panauhan ng panghalip ng panaong
palagyo.
Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan
Unang
Panauhan
ako kata, kita tayo
Ikalawang
Panauhan
Ikaw,
ka
kayo
Ikatlong
Panauhan
siya sila
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
unang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ako ay isang Pilipino. Ako ang
gagamiting salita kapag ang
taong tinutukoy ay ang iyong sarili.
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
ikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ikaw ay ginagamit naman sa pagtukoy sa
iyong kausap.
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong palagyo na may
ikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
1. Ako ay isang Pilipino.
2. Ikaw din ay isang mamamayang
Pilipino.
3. Sila ang mga bagong guro ng
6. Sila ang mga bagong guro ng
paaralang ito. Ginagamit ang salitang
sila kapag ang tinutukoy ay ang mga
taong pinaguusapan.
Magbigay pa ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mga salitang
panghalip na panaong palagyo na
mayroong ibat-ibang panauhan at isulat
sa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilang
mag-aaral)
Mahuhusay!
Sa ating pagpapatuloy, tignan
naman natin sa talahanayan ang mga
panauhan ng panghalip na panaong
paari.
Panauhan Isahan Dalawahan Maramihan
Unang
Panauhan
akin,
ko
atin, natin
amin,namin
Ikalawang
Panauhan
iyo,
mo
kanita, kita Inyo, ninyo
Ikatlong
Panauhan
kanya,
niya
kanila, nila
Basahin ang unang halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
unang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Magaling!
Ginagamit ang salitang akin kapag ang
paaralang ito.
(inaasahang sagot)
Ikaw ba ay may matuwid at maitim
na buhok?
Kayo ay Pilipino kung ang isa o
parehong magulang mo ay Pilipino.
1. Akin ang bag na ito.
7. bagay na iyong tinutukoy ay sa iyo.
Basahin ang ikalawang halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
ikalawang panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ginagamit ang salitang mo kapag ang
bagay na tinutukoy ay sa iyong kausap.
Basahin ang ikatlong halimbawa ng
panghalip na panaong paari na may
ikatlong panauhan.
(Magtatawag ang guro ng isang
mag-aaral)
Ginagamit naman ang salitang
kanya, Kapag ang bagay na tinutukoy
Ay sa ibang tao.
Ngayon, Magbigay ng mga halimbawang
pangungusap gamit ang mga
salitang panghalip na panaong paari
na mayroong ibat-ibang panauhan
at isulat sa pisara.
(Magtatawag ang guro ng ilang
mag-aaral)
2. Ang damit mo ay nalabhan na.
3. Kanya itong panyo.
(inaasahang sagot)
Akin ang kwadernong pula.
Kanya naman ang kwadernong
kahel.
Pagpapalawak ng Kaalaman
Pangkatin ang klase sa dalawa. Ang unang
grupo ay gagawa ng mga tatlong
pangungusap gamit ang panghalip na
panaong palagyo at ang kabilang pangkat
naman ay gagawa ng tatlong pangungusap
gamit ang panghalip na panaong paari.
Isusulat ang sagot sa kartolina na aking
ibibigay. Isang miyembro ng bawat
pangkat ang magpi-presenta sa harapan
upang basahin ito. (Inaasahang sagot)
Unang pangkat
1. Mamamayan ka ng bansa kahit
nakatira ka sa Luzon, Visayas o
Mindanao.
2. Tayong lahat ay nga Pilipino, kahit
ibat-iba ang anyo.
3. Kata ay dapat magpasalamat sa
8. maykapal
Ikalawang pangkat
1. Ang mga taong unang dumating sa
Pilipinas ay mga ninuno rin ninyo.
2. Kanya ang mga lapis na nasa ibabaw
ng lamesa
3. Sa iyo ang sapatos na ito.
Paglalahat:
Ano ang panghalip na panao?
Ano ang dalawang uri nito?
Ang mga panghalip na panao ay pamalit o
panghalili sa mga pangalan ng tao.
Ang panghalip na panaong palagyo ay mga
panghalip na ginagamit na simuno o
panaguri.
Ang panghalip panaong paari ay mga
panaghalip na ginagamit upang ipakilala ang
pagmamay-ari.
Pagpapahalaga:
Bakit natin kailangan pag-aralan ang
panghalip na panao at ang ibat-ibang uri
nito?
Naintindihan niyo ba ang aralin natin sa
araw na ito?
Wala ba kayong mga tanong?
(Ang mga mag-aaral ay may ibat-ibang
sagot)
Mahalaga ito upang magamit natin ang mga
angkop na salita sa angkop nitong pag-
gamit.
(inaasahang sagot)
Opo Binibining. Epiz!
Wala po Bnb. Epiz!
IV. Pagtataya
Kumuha ng isang buong pirasong papel at
sagutan ang mga sumusunod na tanong.
A. Bilugan ang mga panghalip na ginamit
sa mga pangungusap. Isulat sa kahon
kung ito ay palagyo o paari.
1. Iba-iba ang anyo nating mga
Pilipino dahil sa ibat-ibang anyo ng
ating mga ninuno.
2. Ang mga pilipinong tulad ko ay
may kayumangging balat.
3. Ikaw ba’y may matuwid at maitim3.
9. na buhok?
4. Ang ating taas ay katamtaman
lamang tulad ng ating mga ninuno.
5. Silang mga Malay ang
pinagkukunan ng maitim na mata
ng mga Pilipino.
B. Salungguhitan ang panghalip na dapat
gamitin upang mabuo ang diwa ng
mga pangungusap.
1. Naniniwala (mo, ka, ninyo) ba na mas
maganda at matitibay ang mga
produktong imported?
2. Ibig (mo, ko, kita) rin ba ng
mamulamulang buhok, matangos na
ilong at maputing balat?
3. (Ako, Natin, Kanya) ay nakapapansin
nakakaunti pa rin ang tumatangkilik ng
mga bagay na sariling atin.
4. Mas ibig kasi (inyo, amin, natin) ng
mga kagamitan at pagkaing gawa ng
ibang bansa.
5. Maging sa pananamit, anyo, at wika ay
ginagaya (ka, ninyo, kanya) ang mga
dayuhan. (Inaasahang sagot sa Tanong A)
1. Paari,nating
2. Paari,ko
3. Palagyo,ikaw
4. Paari,atin
5. Palagyo,silang
(Inaasahang sagot sa Tanong B)
1. Ka
2. Mo
3. Ako
4. Natin
5. ninyo
V. Takdang-Aralin
Magsulat ng tig-limang (5) pangungusap gamit ang panghalip na panaong palagyo at
paari.